Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Althon64 3200+ ทำไมมันร้อนจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

D-Com ก็ปวดหัวกับบอร์ดรุ่น A7V8X-X นี่แหละคับ ผิดพลาดที่การผลิต ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้ ซื้อใหม่ไปประกอบเองเคลมไป 5 รอบ เหมือนเดิม เลยเปลี่ยนมาใช้Gigabyte หายเป็นปกติครับ ตอนหลังเพิ่งได้รู้ว่าเป็นที่บอร์เพี้ยน รุ่นนี้คนซื้อไปเคลมกันเยอะมากครับสุดท้ายต้องเปลี่ยนรุ่นให้ลูกค้าไปเป็นจำนวนมาก.....ผมว่าลองหาบอร์ดอื่นมมาเทสดูครับชัวร์ที่สุด

Comment

A7V8X-X เพี้ยน
      อาการเป็นยังงัยครับ

Comment

อาการเท่าที่ผมเจอหลักๆก็คือเรื่อง ความร้อนที่สูงผิดปกติใน Bios นะครับ มันทะลุด 60 C+

Comment

ปกติ ไม่ OC ไม่น่าเกิน 45 นะครับ OC แล้วก็ไม่น่าเกิน 55 สำหรับซิ่งเดิมครับ
          ลองประกอบซิ่งใหม่ครับ

หรืออาจเป็นที่เซ็นเซอร์มันเพี้ยนครับ

Comment

ความร้อนใน Bios มันทะลุ 60 เลย
            แต่เข้าใน Windows มัน 40 ก่าๆ เอง โดยใช้ CPU Cool วัด
            มันหมายความว่าไงอ่ะ

Comment

ค่าอุณหภูมิของไบออสเพี้ยนละมั้งครับ

Comment

ลองอัปเดตไบออสเพื่อว่าจะหาย

Comment

ค่าในไบออส กับใน CPU Cool มันไม่เท่ากันครับ
                  ใน CPU Cool มันประมาณ 39 - 42 อาศา ครับ

Comment

เพิ่มเติม Board MSI Flash Bios ง่ายนิดเดียว ที่บอร์ดจะ มีปุ่มเล็กๆ (แถวๆPort SerielATA)
                    กด " โช๊ะ++!!! " ลงไป ResetBios เรียบร้อย

ปล.ปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก ก่อน ค่อยกดปุ่ม
                    ปล.เพราะเงี้ยหละทำให้ overclock ง่าย

Comment

ความร้อนใน Bios มันทะลุ 60 เลย
                      แต่เข้าใน Windows มัน 40 ก่าๆ เอง โดยใช้ CPU Cool วัด
                      มันหมายความว่าไงอ่ะ
                      ใน ไบออส รู้สึก CPU Full Load มั่งนะครับไม่แน่ใจ

ไม่เพี้ยนหรอก มาจาก เซ็นเซอร์ ที่เดียวกัน

Comment

ผมก็ใช้อยู่นะคับ 3200+@2.5G 34 องศา เองคับ เดิมๆทุกอย่าง ตอนเปิดเครื่องพัดลมยังไม่หมุนเลยคับ เพราะ cpu ยังร้อนไม่มาก ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การติดตั้งซิ้งค์นะคับ

Comment

ร้อนนักพักซะหน่อย อิ ๆ

ps' หนูไร้สาระ อย่าถือหนูเลย

Comment

หมดปัญหาแล้วครับ ผมอัพเดรต Bios แล้วครับ ความร้อนอยู่ประมาณ 40 อาศา ครับ
                            มันไม่ร้อนอย่างที่คิด

Comment

Working...
                            X