Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความรู้ผมน้อยช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความรู้ผมน้อยช่วยทีคับ

คือ ผม มี HD sata 1 ตัว ผมจลง winxp แต่มันเห็น HD ตอนแบ่ง พาติชั่น

พอ ฟอเมต เสร็จ มันก๊อบบี้ ไฟล win ลงhd ไม่ได้ คือ
    จะลง winxp บน sata เราต้อง ลงไดรเวอร์ mb หรือ ไดรเวอร์ HD ช่วยทีคับ
    ไม่รู้จิงๆ ถึงจะทำให้มันเห็น HD ได้คับ

ไม่ต้องลงนะ ก็เห็น

ลอง Fdisk ดูครับ

Comment

มนก็เห้นนะคับ แบ่งพาติช่นเสร็จ ฟอตเมต แล้ว มันก็ก๊อบบี้ ไฟลวินโดน ก๊อบเสร็จ มันก็
      บอกว่า ไม่มีไดรเวอร แล้วก็ รีสตาส พอกลับมาลงใหม่ มันก็เห็น พาติช่นแต่ ที่ฟอเมตไปเมื่อกี้
      มัน กับ ยังเป็นพาติชั่นที่ไม่ได้ ฟอเมต มันเกิดจากอารายเหลอคับ

HD western

Comment

แสดงว่าเป็นบอร์ดรุ่นเก่าๆหน่อยใช่มั้ยคับ ถ้าเป็นเช่นนั้นต้องลงไดร์เวอร์satsก่อนคับถึงจะได้

Comment

ผมว่าแผ่นวินโด้เน่ามากก่า ถ้าบอกไม่เห็น hdd จะแบ่งพาทิชั่นได้เยี่ยงใด

ลองเปลี่ยนแผ่นก่อนครับ

Comment

Originally posted by mooh View Post
            ผมว่าแผ่นวินโด้เน่ามากก่า ถ้าบอกไม่เห็น hdd จะแบ่งพาทิชั่นได้เยี่ยงใด

ลองเปลี่ยนแผ่นก่อนครับ
            ถูกต้องนะครับ......

เพราะก่อนที่มันจะเห็น HD ช่วงแบ่ง partition อะ มันจะเรียกหา ไดรเวอร์ sata ก่อนนี่ครับ และช่วงหลังจากนั้นมันถึงเห็น HD

Comment

Working...
            X