Announcement

Collapse
No announcement yet.

บ้านผมอยู่ใกล้ทะเล เลยมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บ้านผมอยู่ใกล้ทะเล เลยมีปัญหา

..บ้านผมอยู่ใกล้ทะเล ไอเค็มค่อนข้างมากแถมใกล้วังกุ้งร้างอีก เวลาลมพัดแรงๆฝุ่นเค็มเต็มบ้าน
    แล้วผมเป็นคนแพ้แอร์ เลยติดแอร์ที่บ้านไม่ได้ ที่นี้ปัญหาที่เกิดคือ เครื่องใช้ไฟฟ้าเช่นเครื่องเสียง
    หรือคอมพ์ จะเกิดขี้เกลือที่จุดต่อ เคยเจอปัญหาฝุ่นเค้มเล็ดลอดเข้าไปในคอมพ์ จนทำให้รวน
    ขณะนี้ผมได้เปลี่ยนคอมพใหม่์ยกชุด เลยไม่อยากเจอปัญหาเดิม...คำถามก็คือ หากผมใช้คอทตอนบัต
    ชุบโซแนกซ์ แล้วทาแบบบางๆที่ขาRAMกับขาของVGA.ก่อนที่จะยัดลงในช่องสล๊อตต่างๆ ก็ก่อให้เกิด
    ปัญหาอะไรหรือไม่ครับ เพราะผมเคยใช้รถมาสองคัน คันแรกผมใช้จารบีทาบางๆที่ชิ้นส่วนที่ชุบโครเมียม
    แต่็ยังเกิดขี้เกลือและฝุ่นจับเขรอะ ส่วนคันที่2ผมใช้โซแนกซ์ทาหลังล้างรถวันแดดจัด ได้ผลครับพอมัน
    แห้งมันจับตัวเป็นฟิล์มบางๆ แล้วทนดี ตอนนี้ผมใช้รถมา4ปีกระจังหน้ายังเนี๊ยบ แต่พรรคพวกรถเพิ่ง2ปี
    ขี้กลากกินชิ้นส่วนโครเมียมไปแล้ว เลยจะเอามาประยุกต์ใช้กับคอมพ์บ้าง แต่ยังไม่กล้าครับ...
    เลยมาขอคำแนะนำ ขอขอบคุณมากครับ

ใช้น้ำมัน philips เอาดีกว่า มันเหมาะกับ electronics มากกว่า sonax นะ

Comment

อ่อ ฉีดบางๆพอนะ อย่าให้เยิ้ม อาจจะช่วยบรรเทาได้บ้าง

Comment

..เป็นพวกcontact cleanerใช่ไหมครับ เคยลองครับ แต่คิดว่ามันไม่ค่อยดี เคยลองกับพวกแจ๊คหลังเครื่องเสียง
        น่ะครับ พอมันแห้งแล้วก็งั้นๆ เคยมีสเปรย์ที่ฉีดเคลือบหลังจากใช้ตัวcontact cleanerก็ใช้ได้แต่มันจะเหนียวนิดๆ
        แล้วเก็บฝุ่นดีจังเลย แต่อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณในการเอื้อเฟ้อน้ำใจครับ ขอบคุณจริงๆ

ปล.ที่โรงงานใช้อยู่ แต่กลับดีครับไอ้สเปรย์ที่ฉีดเคลือบนี่น่ะ..กันความชื้นได้ดีจริงๆ แต่ที่ในไลน์ผลิต
        มันไม่มีฝุ่นน่ะครับ ที่บ้านผมทั้งฝุ่นทั้งเค็ม
        Last edited by ccr2202; 25 Apr 2008, 23:16:28.

Comment

งง

Comment

Working...
          X