Announcement

Collapse
No announcement yet.

Win XP ทำไมชัตดาวแล้ว มันไม่ดับเครื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Win XP ทำไมชัตดาวแล้ว มันไม่ดับเครื่องครับ

มันค้างที่โลโก้ของ XP และเขียนว่า It Is Safe ... อะไรสักอย่างจนผมต้องเอามือไปกดปุ่มที่เคส มันถึงจะดับสนิท

MB คุณไม่รองกับการ Fast Shutdown

ปล.MB รุ่นใหม่ ๆ ก็ยังมีอยู่ แต่น้อยมาก

Comment

แล้วจะทำไงดีล่ะครับ

Comment

ก็ต้องกดปิดหลัง shut down ไงคับ แค่นั้น
        คำถามไม่เคลียร์อะคับ เป็นเฉพาะxpหรือเปล่า เครื่องสมัยไหนด้วย

Comment

ปรับใน power setting ดูครับ ไอตรงที่มันจะมี ตั้งเวลา shut down standby อะไรนั่นอ่ะ

ไปดูหน้าที่เขียนว่า APM advance power management แล้วติ๊กเครื่องหมายถูกในช่อง แล้วกด ok ลองดูครับ

Comment

น่าจะคล้ายกันคือ หลังจากนั้นรอสักพักจอจะดับ แต่ไฟที่เคสยังติดอยู่ ไม่ปิดอัตโนมัติเหมือนปกติเคยเป็น น่าจะไปซนอะไรสักอย่าง หรือหลายอย่างแน่ๆ

แต่หาที่ปรับแต่งที่คุณน้อง Tassapon ว่าไม่เจอ

Comment

ถ้าเป็นเครื่องที่รองรับ ACPI จะมีที่ผมบอกให้ปรับอ่ะครับ ถ้าไม่ก็คงต้องไปปรับใน bios ตรงส่วน ACPI ให้เป็น enable ถ้ายังไม่มีก็ หมดสิทธิ์แล้ว - -

Comment

Working...
              X