Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project DAC Burbrown PCM2702 ตอนนี้เส็ดเรียบร้อยพร้อมที่จะรีวิวให้ชมกันแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขุดกานเลยคับ

Comment

แล้วที่วัดกันในกระทู้นี้ ก็ใช้ monitor นิ่งๆ ไมค์คอนเดนเซอร์ แบบนั้นเลยเหรอครับ อิอิ

Comment

Originally posted by mrhelix View Post
        แล้วที่วัดกันในกระทู้นี้ ก็ใช้ monitor นิ่งๆ ไมค์คอนเดนเซอร์ แบบนั้นเลยเหรอครับ อิอิ
        ใช้ loopback เอาคับ ไม่มีปัญญา ซื้อ ไมค์ ที่มัน HI-END อีกอย่าง ลำโพง ที่ ดีขนาดนั้น ม่ายมีปัญญา อ่าคับ

Comment

Originally posted by timespiner View Post
          ใช้ loopback เอาคับ ไม่มีปัญญา ซื้อ ไมค์ ที่มัน HI-END อีกอย่าง ลำโพง ที่ ดีขนาดนั้น ม่ายมีปัญญา อ่าคับ
          Loop เครื่องต่อเครื่อง หรือว่ามีเครื่องกรรมการ เอาไว้เทสแต่ล่ะการ์ดครับ อิอิ
          แล้วต้อง Calibrate ยังไงครับ

Comment

Originally posted by mrhelix View Post
            Loop เครื่องต่อเครื่อง หรือว่ามีเครื่องกรรมการ เอาไว้เทสแต่ล่ะการ์ดครับ อิอิ
            แล้วต้อง Calibrate ยังไงครับ

Calibrate ด้วยโปรแกรมคับ ด้วยตัวมานเองง่ะ
            line out เข้า line in

True RTA Level 4
            ผมขาย 2500 คับ ไลเซนแท้

0878363862
            http://www.trueaudio.com/
            ไปโหลดเวล 1 มาลองเล่นดู
            ถ้าอยากคาลิเบลตมาซื้อกับผมขายถูกกว่าในเวบ
            ผมซื้อมาเยอะง่ะคับ
            ผมขายฮาร์ตแวร์ที่โปรแกรมซัพพอร์ตด้วย
            มีทั้งใหม่ทั้งมือสองคับ
            เปน
            มิกเซอร์ Behringer UB-1202
            ไมค์ คอนเดนเซอร์ Behringer ECM-8000
            180 dB คับ
            ผมเคยใช้วัดชุด pa เพาเวอร์ของ crown แค่ 157 dB
            180 ยังมะเคยฟัง

Comment

วันแรงงานนี้ ผมกลับบ้านที่สุพรรณผ่านทางนั้นพอดี หอบเอา onkyo se-200 ไปเทสเทียบด้วยได้ไหมครับ เผื่อได้สอยกลับมาซักตัว

Comment

Originally posted by camera View Post
                วันแรงงานนี้ ผมกลับบ้านที่สุพรรณผ่านทางนั้นพอดี หอบเอา onkyo se-200 ไปเทสเทียบด้วยได้ไหมครับ เผื่อได้สอยกลับมาซักตัว
                ยินดีเลยคับ

Comment

รอฟังคำตอบเรื่อง ferrite bead ครับ ^^

Comment

รอฟังคำตอบเรื่อง ferrite bead ครับ ^^
                    ตอนไม่ผ่าน ผมว่าฃ่วงปลายของเสียงสูงจะมี noise ออกมาเล็กน้อย

Comment

เอาอีกแล้ว Project เสียงสวรรค์อีกแ้ล้วครับพี่น้อง อิอิ เด๋ว work จะจัดมาซักชุดนะครับ

Comment

ผมหูไม่เทพอะไรมากมาย (อธิบายพวกศัพท์ไม่ได้)
                        แต่จะมาเล่าความแตกต่างของตัวเดิมที่ใช้คือ SB0100

หลังจากได้มาวันนี้ รีบเร่งเสียบก่อนเลย ความรู้่สึกแีรกที่สัมผัมคือ

ความดิบของเสียง ที่ไม่มีใน SB0100 คือ สูงเป็นสูง กลางเป็นกลาง ต่ำเป็นต่ำ
                        รายละเอียดของเสียงที่มีมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด(แม้จะเปิดเบา) ยิ่งถ้าเพิ่ม Volume
                        ให้มากขึ้น สักที่ 12 นาฬิกา(ผมใช้ X3/2.1) ความชัดเจนและเอกลักษณ์ของ
                        เจ้า DAC ตัวนี้จะยิ่งชัดเจนยิ่งขึ้น แล้วก็อีกอย่างนึง ผมรู้สึกเหมือน เบส(Subwoofer)
                        จะออกรุนแรง และดังกว่าเก่าพอสมควร จนต้องลดระดับลงมา
                        (คาดว่าเจ้า SB0100 ทำเบสหายไป พอตัวนี้เลยกระแทกมาซะ)

โดยรวมฟังสนุกขึ้นมากครับ เมื่อเปิดโวลลุ่มในโหมดไม่เกรงใจข้างบ้าน
                        แต่สำหรับเปิดเบาๆฟังคนเดียว ชิลล์ๆ ก็ได้รายละเอียดเสียงที่เยอะขึ้น
                        บางเพลงผมฟังมาตั้งนาน ยังไม่รู้เลยว่ามันมีเสียงกระซิบเสียงโหยหวนในเพลง
                        วันนี้ฟังตกใจเลย ฮะ ๆ

ปล. บางเพลงมี Noise ออกมาด้วย คาดว่าเป็นเพราะ MP3
                        Last edited by Cash Revolve; 1 May 2008, 21:15:35.

Comment

น่าสนใจครับ คิดว่าจะจับมาคู่กับ NAD ซักหน่อย PSB น่าจะเวิร์คขึ้นเยอะ

Comment

Originally posted by Cash Revolve View Post
                            ผมหูไม่เทพอะไรมากมาย (อธิบายพวกศัพท์ไม่ได้)
                            แต่จะมาเล่าความแตกต่างของตัวเดิมที่ใช้คือ SB0100

หลังจากได้มาวันนี้ รีบเร่งเสียบก่อนเลย ความรู้่สึกแีรกที่สัมผัมคือ

ความดิบของเสียง ที่ไม่มีใน SB0100 คือ สูงเป็นสูง กลางเป็นกลาง ต่ำเป็นต่ำ
                            รายละเอียดของเสียงที่มีมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด(แม้จะเปิดเบา) ยิ่งถ้าเพิ่ม Volume
                            ให้มากขึ้น สักที่ 12 นาฬิกา(ผมใช้ X3/2.1) ความชัดเจนและเอกลักษณ์ของ
                            เจ้า DAC ตัวนี้จะยิ่งชัดเจนยิ่งขึ้น แล้วก็อีกอย่างนึง ผมรู้สึกเหมือน เบส(Subwoofer)
                            จะออกรุนแรง และดังกว่าเก่าพอสมควร จนต้องลดระดับลงมา
                            (คาดว่าเจ้า SB0100 ทำเบสหายไป พอตัวนี้เลยกระแทกมาซะ)

โดยรวมฟังสนุกขึ้นมากครับ เมื่อเปิดโวลลุ่มในโหมดไม่เกรงใจข้างบ้าน
                            แต่สำหรับเปิดเบาๆฟังคนเดียว ชิลล์ๆ ก็ได้รายละเอียดเสียงที่เยอะขึ้น
                            บางเพลงผมฟังมาตั้งนาน ยังไม่รู้เลยว่ามันมีเสียงกระซิบเสียงโหยหวนในเพลง
                            วันนี้ฟังตกใจเลย ฮะ ๆ

ปล. บางเพลงมี Noise ออกมาด้วย คาดว่าเป็นเพราะ MP3
                            ขอบคุณคับ ที่เอามาบอกกล่าวให้เพื่อนๆ สมาชิกได้รับทราบกันคีบ ผมแนะนำนิดนึง ลอง Burn (ฟังเล่นๆ) ดูสักอาทิตย์ แล้ว ลองมานั่งจำบใจความของเสียงดูใหม่คับ ท่านจะได้รับอะไรเพิ่มขึ้นอีกเยอะ คับ
                            ตัวนี้ ตอบสนองความถี่ กว้าง กว่า sound card ทั่วๆไปคับ ทำให้ ได้ เสียง โทนต่ำ และ สูง เพิ่มมากขึ้น คับ เลยต้อง ลด เบส ลงหน่อย และก็ จะได้ยินเสียงแปลกๆ ที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน ด้วยคับ พวก MP3 มันก็แบบนั้นแหละคับ บีบอัดมาเยอะ ตัดอะไรออกไปมาก เสียง มันจะ แห้งๆ เป็นธรรมดาคับ เสียงกระซิบ พวกนี้ สมัยก่อน ทำได้ในเครื่องหลอดเท่านั้นนะคับ
                            แต่ตอนนี้ มันไม่ใช่อีกแล้วคับ
                            Last edited by timespiner; 1 May 2008, 22:22:13.

Comment

แจ่มครับ

ของผมทำ PCM 2707 ถ่ายรุปยังไงก็ไม่ชัด ถ่ายรูปไม่เก่ง ถ้าได้ยังไงจะลองลงให้ดูนะครับ

pcm 2702 ว่าเยี่ยมแล้ว PCM 2707 เหนือกว่าตรงที่ปล่อย SPD/IF และ I2S ได้โดยตรง เอาไปต่อยอดลง DAC ได้อีก

DAC ผมใช้ nos dac TDA 1541A กับ I/V หลอดครับ

ไว้ว่างๆ คงต้อง pm คุยกันบ้างแล้ว

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
                                แจ่มครับ

ของผมทำ PCM 2707 ถ่ายรุปยังไงก็ไม่ชัด ถ่ายรูปไม่เก่ง ถ้าได้ยังไงจะลองลงให้ดูนะครับ

pcm 2702 ว่าเยี่ยมแล้ว PCM 2707 เหนือกว่าตรงที่ปล่อย SPD/IF และ I2S ได้โดยตรง เอาไปต่อยอดลง DAC ได้อีก

DAC ผมใช้ nos dac TDA 1541A กับ I/V หลอดครับ

ไว้ว่างๆ คงต้อง pm คุยกันบ้างแล้ว
                                ตัวนี้ ผมก็อยากลองทำอยู่เหมือนกันคับ
                                รอมีงบก่อน ผมอยากลองไปต่อกับ pcm3060 ดู
                                ยังไงก็ pm มาคุยกันได้ คับ หรือ MSN มาก็ได้นะคับ timespiner2k@hotmail.com

Comment

Working...
                                X