Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project DAC Burbrown PCM2702 ตอนนี้เส็ดเรียบร้อยพร้อมที่จะรีวิวให้ชมกันแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Project DAC Burbrown PCM2702 ตอนนี้เส็ดเรียบร้อยพร้อมที่จะรีวิวให้ชมกันแล้ว

สวัสดีครับ หลังจากที่รอคอยมานาน กับ DAC Burr-brown PCM2702 ตอนนี้เส็ดเรียบร้อยพร้อมที่จะรีวิวให้ชมกันแล้ว

เรามารู้จักกันก่อนดีกว่าว่า DAC คืออะไร เพราะบางท่านยังไม่ทราบว่ามันคืออะไร
    - DAC = Digital to Analog Convertor คือตัวแปลงสัญญาณดิจิตอลไปเป็นอนาล็อค
    บางทีก็เขียนว่า D/A

ถ้าให้เกียวกับเรื่องของเสียง DAC เป็นปัจจัยสำคัญครับ เป็นภาค output ที่จะให้เสียงผ่านสายไฟไปหาลำโพงหรือหูฟัง หรือเป็นตัวแปลงสัญญาณในรูปแบบ Digital หรือข้อมูลไฟล์เสียงรูปแบบต่างๆ (ไฟล์ MP3, wma,...) แปลงเป็นสัญญาณ Analog หรือคลื่นเสียงตามความถี่ที่เราได้ยิน โดยสัญญาณ Analog นี้จะผ่านสายไฟไปยังลำโพง ทำให้ลำโพงสั่นตามความถี่และกำลังขับตามความแรงของสัญญาณ ลำโพงสั่นทำให้กำเนิดเสียงผ่านอากาศ เข้าสู่หูของเราครับ ดังนั้น DAC ก็เป็นส่วนประกอบหนึ่ง ในการกำเนิดเสียง ที่สำคัญ
    - แต่สำหรับผมแล้ว มันก็คือ soundcard แบบ external DAC แบบ USB ที่ทำหน้าที่เสมือนกับเป็น soundcard อยู่แล้วครับ
    เรามาดู spec ของ Chip ตัวนี้กันก่อนเลย

16-Bit Stereo Digital-To-Analog Converter with USB Interface
    PCM2702
    # DACs 2
    Sampling Rate(Max)(kHz) 48
    Resolution(Bits) 16
    SNR(Typ)(dB) 105
    # Inputs / # Outputs 0 / 2
    Digital Audio Interface USB
    Control Interface
    Pd(Typ)(mW) 165
    Analog Supply(V) 4.5 - 5.5
    Digital Supply (up to 5 V)(V) 3 - 3.6
    Additional Features
    Operating Temp Range(Celsius)
    Pin/Package 28SSOP

Features
     INTEGRATED USB INTERFACE:
     Full-Speed Transceiver Supports 12Mbps Data Transfer
     Fully Compliant with the USB 1.0 Specification
     Adaptive Mode for Isochronous Transfer
     Self-Powered Device
     ACCEPTS 16-BIT STEREO AND MONO USB AUDIO DATA STREAMS
     ANALOG PERFORMANCE (VCC = 5V):
     Dynamic Range: 100dB (typ at 16-bit)
     SNR: 105dB (typ)
     THD+N: 0.002% (typ at 16-bit)
     Full-Scale Output: 3.1VPP
     8X OVERSAMPLING DIGITAL FILTER:
     Passband: 0.454fS
     Stopband: 0.546fS
     Passband Ripple: ±0.002dB
     Stopband Attenuation: 82dB
     SAMPLING RATE (FS): 32kHz, 44.1kHz, 48kHz
     ON-CHIP CLOCK GENERATOR WITH SINGLE 12MHz CLOCK SOURCE
     MULTI-FUNCTIONS:
     Digital Attenuator: 0dB to 64dB, 1dB/step
     Soft Mute
     Zero Flag
     Suspend Flag
     Playback Flag
     DUAL POWER SUPPLIES:
     +5V for Analog Portion
     +3.3V for Digital Portion
     PACKAGE: SSOP-28
     APPLICATIONS
     STAND-ALONE USB AUDIO SPEAKERS
     CRT/LCD INTEGRATED USB AUDIO SPEAKERS
     USB AUDIO AMPLIFIERS
     OTHER USB AUDIO APPLICATIONS

มาดู BLOCK DIAGRAM ภาคต่างๆ ภายใน ตัว Chip กันก่อน

ภาคต่างๆ ภายใน chip PCM2702

Layout

หน้าตาของ USB DAC ตอนเสร็จสมบูรณ์ครับ สวยงามจริงๆเลยครับ

ตัวเก็บประจุ ภาคจ่ายไฟ ใช้ Sanyo OS-CON และ Wima

IC REGULATOR คุณภาพสูง พร้อม Filter ลดสัญญาณรบกวนจากกระแสไฟ

รูปร่างหน้าตาของ Chip BB2702

USB Port

ตัวเก็บประจุ ภาค output coupling เป็นแบบ oil ยี่ห้อ ERO ซึ่งให้เสียงนุ่มนวลพร้อมกระจ่างใสและลึกในรายละเอียด

เมื่อจับลงกล่อง เหล็ก(แบบ PenGuin Amp) ก็ ดูเป็นงาน hand made มากขึ้น

ภายในกล่อง

กล่อง แบบ ธรรมดา คับ

MUSIC

หลังจากที่เบิร์นซาวน์มาหลายเดือนเสียงก้อเข้าที่เข้าทางแล้วครับ USB DAC ตัวนี้ให้เสียงที่ใสสะอาด น้ำเสียงมีน้ำมีนวล พริ้วไหว กว่าซาวน์ Onboard อย่างเห็นได้ชัด (ALC883) ตอนแรกได้ลองเทสกับ Boston Ba635 เสียบสลับกับ Onboard USB DAC ตัวนี้ทำให้ผมตกใจกันไปเลยทีเดียว ว่าทำไมมันถึงได้แตกต่างกันมาก ต่างกันราวฟ้ากับเหวเช่นนี้ เสียงที่ได้คือเสียงย่านกลางแหลมที่ได้เรียกได้ว่าครบเลยทีเดียว เบสนี่เป็นลูกจับได้ อ่ะไรจะช่างน่าประทับใจเช่นนี้ แต่พอเสียจาก onboard เอ๊ะ! ทำไมเบสมันหายไป รู้สึกได้ว่ามันป๋องแป๋งไปเลย เสียงกลางแหลมแห้งไปอย่างสังเกตุได้ ดูอับๆไปเลย USB DAC ตัวนี้ทำให้ลำโพง Boston Ba635 นี้มีชีวิตชีวาขั้นมาอีกมากเลยก็ว่าได้

คราวนี้มาลองเทสกับ Cambridge Soundworks FPS200 Digital เป็นลำโพงในฝันของเลยก็ว่าได้ (กว่าจะหาได้) คราวนี้จะเอา USB DAC มาเทียบกับ Audigy Value นะครับ มาดูกันเลยว่าเป็นยังไง คราวนี้มาลองต่อจาก USB DAC กันก่อนเลย เสียงที่ได้ออกมาดีกว่า Digital เดิมๆเยอะเลยทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นด้านรายละเอียดของเสียง ความกระจ่างของเสียง stage ก็เรียกว่าใช้ได้เลยทีเดียว เบสของตัวนี้นี่เป็นลูกๆเลยครับ คราวนี้มาลองต่อผ่านเจ้า Audigy Value ดูบ้าง รายละเอียดของเสียงนี่ดีใช้ได้ครับ แต่แหลมค่อนข้างจะโดดมาก ถ้าใช้กับลำโพงทึบๆนี่น่าจะโอเคเลย เรียกได้ว่าแหลมบาดหูกันเลยทีเดียว เสียงกลางออกจะหุบๆไปหน่อย ส่วนเบสนี่ไม่ต้องพูดถึง เบสหายไปเยอะมาก Audigy ตัวนี้ทำให้ FPS2000 เบสไม่ลึกไปเลย พอดีมีงบซื้อซาวน์แค่นี้ หรือมีใครจะมีซาวน์ให้เทสก็ยินดี ครับ

สรุป

หลังจากที่ได้ชมรีวิวไปแล้วนั้น ผมคิดว่า USB DAC Burbrown PCM2702 ตัวนี้น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่ชื่นชอบหรือรักในเสียงเพลง และชอบแนวเสียงที่เป็นธรรมชาติ ไม่หนักไปทางใดทางหนึ่ง แต่ถ้าจะเอาไปดูหนัง หรือนำไปเล่นเกมส์ผมว่า USB DAC ตัวนี้คงไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนัก ควรเลือกใช้ Sound Card แบบ Multi Channel ดีกว่า
    แต่ก็อย่างว่าครับ คำว่าเสียงดี มันก็ต้องขึ้นอยู่กับคนฟัง ว่าชอบแบบไหนแนวไหน แล้วยังรวมถึงลำโพง สายลำโพง สายสัญญาณด้วย ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความชอบและทุกๆอย่างรวมกันครับ สุดท้ายนี้หวังว่าคงจะชอบกับรีวิวครั้งแรกของผมนะครับ แล้วยังผมจะพยายามสร้างอุปกรณ์แปลกๆใหม่ๆมาให้ชาว Overclock Zone ได้ชมกันเรื่อยๆครับ ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ
    คราวนี่เรามาดูไฟล์ที่ใช้ทดสอบฟังกันดีกว่า

ไฟล์ที่ใช้ทดสอบ

MP3
    Wave Lostless
    .Flac Lostless
    - Various Artists - 2001 - B&W Audiophile Recordings, vol.1
    - Various Artists - 2003 - B&W Audiophile Recordings, vol 2
    - The Eagles - Selected Works 1972-1999 (4CD)
    - NAT KING COLE-GREATEST HITS.FLAC
    CD
    - Carpenter disk1
    - Carpenter disk2
    HDCD
    - Kenny G - Rhythm And Romance
    อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบ
    ชุดที่1
    CPU: Xeon 3040
    Ram: Kingston 4 G
    Windows: Vista Ultimate 64bit
    Sound: DAC BurrBrown PCM2702
    : Audigy Value
    : Onboard ALC883
    Speaker: Cambridge Soundworks FPS2000 Digital
    : Boston Ba635
    ชุดที่2
    CPU: Celeron 420
    Ram: Simmtronic 4 G
    Windows: Vista Ultimate 64bit
    Sound: DAC BurrBrown PCM2702
    : Onboard ALC888
    Speaker: Cambridge Soundworks FPS2000 Digital
    : Cambridge Soundworks FPS1000
    : Cambridge Soundworks 2CH

ผลการ ทดสอบด้วย TRUE/RTA

ผลทดสอบ DAC PCM 2702

ผลทดสอบ onboard Reltek ACL883

ลองสังเกตุ ที่ ยอดของกราฟแต่ละความถี่ดูคับ จะเห็นว่า DAC ของเรานั้น ให้กราฟออกมา ค่อนข้างเท่ากัน(Flat) ตลอดช่วงความถี่ จาก สเกล 12hz - 25Khz และมาดูที่ ALC883 กันบ้าง
    จะเห็นได้เลยนะคับว่า กราฟ จะ ขึ้นๆ ลงๆ (Not Flat) และ ลองดู ช่วงความถี่สูงๆ ช่วง 20Khz. กราฟหล่นลง ต่ำกว่าช่วงอื่นๆ อย่างเห็นได้ชัดเลยนะคับ และในโอกาศต่อไป จะนำผลของ sound ยี่ห้อดังๆ มาเปรียบเทียบให้ดูกันนะคับ ( มีใครใจบุญ ให้ยืมมาทดสอบบ้างอ่าคับ )

** ใช้สำหรับลำโพงคอมที่มีแอมป์ในตัวหรือแอมป์ขยายภายนอกเท่านั้น
    ** Dac ตัวนี้เป็นแค่ 2CH เหมาะสำหรับการฟังเพลง จึงจะกล่าวถึงแค่ในด้วย Music เท่านั้น
    ** คุณภาพของเสียงขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ขยาย หรือตัวลำโพงเองด้วย
    ** Dac ตัวนี้เหมาะสำหรับคนที่ชอบเสียงที่เป็นธรรมชาติ ไม่มีการปรับแต่ง ต้นฉบับมายังไงออกอย่างงั้น
    ** ของทุกชิ้นประกอบ Handmade ทั้งหมด

>>สนใจสั่งจองสินค้า คลิ๊กที่นี่เลย<<

สอบถามเพิ่มเติมได้ทาง PM
    หรือโทร หรือ MSN.
    1. 081-3724371 ต้อง timespiner2k@hotmail.com
    2. 089-1370314 atom norradach@hotmail.com

*หมายเหตุ*
    ตัวเก็บประจุ ภาคจ่ายไฟ ใช้ Sanyo OS-CON และ Thomson หรือ Wima
    ตัวเก็บประจุ coupling output ใช้ของ Mar cap
    Mar cap ใช้เทคโนโลยี ในการผลิต Cap แบบใหม่
    ที่ให้ความโปร่งของเสียงในขณะที่ยังคงความอบอุ่น ได้เหมือนเดิม
    และผู้ที่คลั่งไคล้ C แบบ OIL (ยี่ห้อ ERO ) เราก็จัดให้ตามสั่ง คับ
    ตัว R ใช้ของ Resista +/- 1% (เฉพาะ ค่าที่มีขายใน ไทย) ส่วนที่เหลือ ก็ Royal Ohm Matel film +/- 1%

*แถมท้ายให้น้ำลายไหล*
    พบกับ USB-DAC BURR-BROWN PCM2702 Ultra Edition
    พัฒนาขึ้นโดย แยกภาคจ่ายไฟ ไม่ใช้ ไฟจาก usb แต่วงจรยังเป็นแบบเดิม

หน้าตาอันดุดัน

ด้านหลัง

ภายใน

Last edited by timespiner; 18 May 2008, 00:53:00.

PCB ถ้าสั้ง WARA จะสวยกวานี้นะครับ ออกแบบ PCB ให้ดูน่าเชื่อถือกว่านี้หน่อยนึง ใส่กล่องใสโชว์ได้เลยครับ หรือไม่ผมว่าทำเป็น Box ขายจะมีราคากว่านี้ครับ เอาไปฝากขายในร้านตาม 1000ทิบก็คงมีร้านรับครับ ถ้าใส่ Box เรียบร้อยแล้ว

Comment

ต่อหูฟังตรงไหนครับ เห็น Dac ตัวอื่นเค้ามีรูให้ สงสัยมาก ๆ จ้า

Comment

ทราบแล้วครับ ขอบคุณมากที่ทำงานดี ๆๆ ออกมาในราคาไม่แพง

Comment

เอ่อแล้วต่อออกหูฟังทำมะดาได้ป่าวคับ

Comment

ท่านเขียนตัวเก็บประจุคับปลิ้ง ผิดนะครับ น่าจะเป็นแบบนี้ Coupling

ตอนนี้ออกแบบหน้าตากล่องบรรจุได้เลย วงจรดูๆแล้วก็ OK ใช้อุปกรณ์

คุณภาพสูง แต่ผมยังไม่เห็นตัว Output ที่ไปต่อหูฟัง หรือ ลำโพงเลย

อาจจะเป็นจุดที่ สายไฟ 3 เส้นต่อออกไปใช่ไหมครับ
            Last edited by Hercules; 27 Apr 2008, 21:22:12.

Comment

output ตัวนี้ คือ ตรงที่มี 3ขานั่นแหละคับ แต่ไปต่อกับ หูฟัง ไม่ได้ นะคับ เพราะ chip ตัวนี้ ออกเป็น line out คับ
              ต้องไปต่อกับ แอมป์ หรื่อ ลำโพง ที่มี แอมป์ ในตัว คับ
              Last edited by timespiner; 27 Apr 2008, 11:56:35.

Comment

แวะมาดูคับ^^"

Comment

ผมโชคดีที่ตัดสินใจเร็ว เลยได้ตัวที่2 ที่ทำขึ้นมา เลยขอก่อน อยากรู้ว่ามันดีอย่างที่บอกกล่าวหรือเปล่า (กำลังตัดสินใจว่าจะเอา x-fi อยู่) ได้ทดสอบฟังที่บ้านคุณ atom สะดุดหูเลยทีเดียว และราคาก็น่าลองดูได้ เลยตัดสินใจ(คนใจร้อน ไม่ชอบรอ) ไปเอาของที่คุณต้อง ได้ลองฟังอีกตัว และได้คุยรายละเอียดมากขึ้น พอดีเห็นสายสัญญาน และสายลำโพงที่คุณต้องใช้อยู่ สอบถามรายละเอียด ก็คิดว่าลงทุนอีกหน่อย จะได้อะไรที่สมบูรณ์มากขึ้นในเรื่องของเสียง เลยตกลงขอให้ช่วยจัดการเรื่องสายให้ด้วย แล้ววันนี้ทุกอย่างเรียบร้อยทั้งหมด
                  ผลที่ได้ดีมากกว่าเดิมมากๆ ยิ่งได้สายมาเปลี่ยนเส้นเดิมด้วยแล้ว ไม่รู้จะบอกอย่างไรดี แต่บอกได้ว่าเรื่องเสียง 2.1 น่าจะพอแล้ว นอกเสียว่าจะไปเล่น 5.1 อ้อ.... ชุดลำโพงที่ใช้เป็น Altec Lansing XA3021 ซื้อมาหลายปีแล้ว เพิ่งรู้ว่าลำโพงของเราเสียงดีวันนี้เอง (ลองถามคุณต้องดูครับ)

Comment

ลูกค้า พอใจ ผมก็ มีความสุขแล้วคับ

Comment

น่าสนใจมากเลยครับ

แต่!!! เงินช๊อตอยู่ จะทำไปอีกนานไม๊อ่า เผื่อมีตังจะมาสอยซักตัว

Comment

โอ้วววว มาเห็นอุปกรณ์จริงๆแล้ว เรียกได้ว่า น่าจับหามาใช้ทีเดียวเลยครับ
                        ว่าแต่ ก่อน ouput ตัว signal ผ่าน ferrite bead มั้ยครับ ? ผ่านกับไม่ผ่านเสียงต่างกันอย่างไร้น้อ อิอิ

Comment

Originally posted by mrhelix View Post
                          โอ้วววว มาเห็นอุปกรณ์จริงๆแล้ว เรียกได้ว่า น่าจับหามาใช้ทีเดียวเลยครับ
                          ว่าแต่ ก่อน ouput ตัว signal ผ่าน ferrite bead มั้ยครับ ? ผ่านกับไม่ผ่านเสียงต่างกันอย่างไร้น้อ อิอิ
                          ผ่าน คับ ผมก็ยังไม่ได้ลองเลยว่า ไม่ผ่าน จะเป็นไง ตอนนี้ ต้องขอ burn ไปก่อนสักระยะ

Comment

Originally posted by timespiner View Post
                            ผ่าน คับ ผมก็ยังไม่ได้ลองเลยว่า ไม่ผ่าน จะเป็นไง ตอนนี้ ต้องขอ burn ไปก่อนสักระยะ
                            ยังไงก็รบกวนฝากเทสให้ด้วยนะครับผม อิอิ เอาทั้ง หู และ คอมนะครับ
                            ปล. โปรแกรม TrueRTA ใช้ยังไงครับ
                            Loopback test ได้เลยป่าวครับ หรือต้องมีอีก1 เครื่องกรรมการกลางมา Gen คลื่น แล้วก็เทส อิอิ

Comment

Originally posted by mrhelix View Post
                              ยังไงก็รบกวนฝากเทสให้ด้วยนะครับผม อิอิ เอาทั้ง หู และ คอมนะครับ
                              ปล. โปรแกรม TrueRTA ใช้ยังไงครับ
                              Loopback test ได้เลยป่าวครับ หรือต้องมีอีก1 เครื่องกรรมการกลางมา Gen คลื่น แล้วก็เทส อิอิ
                              ตัวโปรแกรม มีเจน ป้อนสัญญาณคับ
                              ทั้งแบบ พิ้งค์น้อย ไวท์น้อย คลื่นสี่แหลี่ยม คลื่นเวฟไซน์คับ

ยังสามารถวิเคราะห์ อะคูสติกเสียงได้ ถ้าใช้กับ มิกเซอร์และไมค์ที่ซิฟแวร์กำหนดคับ
                              ข้อมูลเพิ่มเติม 087-836-3862

Comment

Working...
                              X