overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ไฟกระชากจากแอร์ทุกวันค่ะ hdd หรือข้อมูลจะพังไหมคะ ช่วยทีค่ะ ติด ups ไว้จะช่วยกันไฟกระ

Red face ไฟกระชากจากแอร์ทุกวันค่ะ hdd หรือข้อมูลจะพังไหมคะ ช่วยทีค่ะ ติด ups ไว้จะช่วยกันไฟกระ

ไฟกระชากจากแอร์ทุกวันค่ะ hdd หรือข้อมูลจะพังไหมคะ ช่วยทีค่ะ ติด ups ไว้จะช่วยกันไฟกระจากได้ไหมคะ

คือที่บ้าน มีคุณตานะค่ะ ท่านมีแอร์อยู่เครื่องนึง อยู่ในห้องนั่งเล่น ห้องพัก ของ คุณตา
    เปิดทั้งวัน ท่านก็นั่งๆนอนๆทั้งวัน
    ท่านรัก แอร์เครื่องนี้มาก
    มันรุ่นเมื่อ 30 กว่า ปีที่แล้ว ประมาณว่าตู้แอร์ยังเป็นไม้อยู่เลย
    มันยังดีมากๆ ซื้อมาแพงมากสมัยนั้น
    บางทีเสีย คุณตา
    ท่านก็ ซ่อมมันตลอด จนดี แต่ปัญหาคือแอร์มันตัวใหญ่มาก กว่าตู้เย็นค่ะ คอมเพลสเซอร์ ก็ใหญ่และดังมาก
    มันโบราณมากๆ คือเวลาใช้งาน มันจะกระชากไฟรุนแรงจนทั้งบ้านไฟ กระพริบ วูบจะดับ เลยค่ะ
    ปัญหาต่อมา คือแอร์
    มันตัด และต่อการทำงานบ่อย ช่วงที่ มัน คอมเพลสเซอร์ มัน ตัด สักเดี๋ยวก็ทำงานอีก และ ช่วงที่คอมเพลสเซอร์ ทำงานนี่ โหไฟกระชากวูบ กระพริบแทบดับ ทั้งบ้านทุกครั้ง ท่านเปิด แอร์ ทั้งวัน สังเกตุแอร์นะค่ะ มันจะทำงาน 15 นาทีแล้วตัด 5 นาที
    จากนั้นก็ทำงานต่อ คือช่วงที่ แอร์มันตัด และ ทำงานต่อ มันไฟกระชากวูบทุกครั้ง แบบนี้ คอมที่บ้านเราจะพังไหมคะ มีอยู่
    2 เครื่อง เปิดบ่อยค่ะ เพราะที่บ้านใช้คอมทั้งวัน แต่ปัญหาคือไฟกระชาก วูบ จากแอร์ทุกวัน วันละ เกิน 50 ครั้ง กระชากจนวูบ
    แบบนี้
    ups เอาอยู่ไหมคะ แล้วข้อมูลสำคัญมากๆใน hdd จะพังหรือไม่คะ

ลองบอกให้ท่านเปลี่ยนแอร์ท่านไม่ยอมค่ะ ท่านบอกว่าจะใช้แอร์
    ครื่องนี้ตลอดไป แบบนี้จะป้องกันคอม hdd พัง
    อย่างไรคะ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ถ้ามันไม่ตกจนเครื่องดับกลางอากาศ ผมว่าHDD คงไม่ได้รับผลกระทบโดยตรงหรอกครับ เพราะมันต้องผ่านไฟที่แปลงโดย PSU (แต่ก็ไม่ใชว่าจะไม่เป็นอะไรเลย)

ที่รับไปเต็มๆน่ะ ผมว่า PSU ครับ ถ้าหา UPS มาใช้ได้ จะเป็นการดีอย่างยิ่งครับ แต่ต้องเลือกของดีๆหน่อยนะ ยิ่งแพงก็ยิ่งดี ผมแนะนำของ APC อย่างเดียวเลย เพราะที่ออฟฟิศใช้อยู่ เวิ๊กมากๆ มี SW ตรวจสอบสภาพไฟที่จ่าย และรับโหลดไฟกระชาก-ตก-วูบ ได้สูงถึง 20% โดยที่เรตของไฟ DC ที่จ่ายให้เครื่องคอมไม่เปลี่ยนแปลง

-- ปล.1 แอร์แบบนี้ที่บ้านอากงผมก็เคยมี ขอบอกเลยว่า "แด๊ก" ไฟแบบสุดๆเลยครับ ประมาณว่า BTU เท่ากัน ติดแอร์รุ่นใหม่ 2-3 ตัว ยังกินไฟน้อยกว่ามันตัวเดียวอีก
    -- ปล.2 ขอบคุณนะครับ ที่คราวนี้ไม่พิมพ์ดอกจัน (*) ยาวยืดเป็นหัวข้อกระทู้ คราวก่อนเล่นซะ User หลายๆท่านแทบเดี้ยง
    -- ปล.3 จะเป็นการดีนะครับ ถ้าตั้งกระทู้แล้วเมื่อมีท่านอื่นมาตอบ ก็ควรจะพิมพ์ขอบคุณ หรือบอกฟีดแบคกันบ้าง ว่าได้ผลประการใด
    -- ปล.4 อย่าด่าผมนะ
    Last edited by gidd009; 27 Apr 2008 at 04:27:51.

OverclockZone Member Jopang's Avatar

ถ้าไฟกระชาก hd พังแน่นอนครับ เคยเจอมากะตัวเอง ตอนนั้นซื้อเครื่องใหม่ ตั้งแต่ยุค p3 ไม่ได้ติด ups hd เจ๊งไป 2 ลูก แต่พอติด ใช้มาถึงปัจจุบันก็ยังไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

ถ้าไม่แน่ใจ ก็ ใช้ สำรองไฟ จะช่วยป้องกันจากไฟกระชากได้มาก งับ
    เป็นผลดีต่อ ซัพพลาย และเครื่องด้วย อิอิ

OverclockZone Member nameless's Avatar

สมควรหา UPS มาใช้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ย้ายปลั๊กเสียบอย่าไปรวมกับสายไฟแอร์

OverclockZone Member Zoo's Avatar

UPS ครับ เน้นยี่ห้อดีๆๆ คุณสมบัติดีๆๆนะครับ ยี่ห้อไม่บอกนะครับ ไปสอบถามเอาเอง ลองอ่านดูแล้วกัน

http://www.quickpc.co.th/quickdata/guide/ups/UPS.HTM
    Last edited by Zoo; 27 Apr 2008 at 08:40:33.

OverclockZone Member heroin's Avatar

บอกคุณตา เปลี่ยนเเอร์เเล้วประหยัดไฟได้เยอะเเละช่วยโลกร้อน ^^

หา UPS มาใช้ครับผมใช้ที่ร้านมานานละจน HDD หมดประกันไปนานละยังใช้งานได้ไม่งอเเงเลย

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

บอกคุณตาเปลี่ยนแอร์ซะใช้ไปไม่กี่ปีคืนทุน - - '' แอร์เก่ากินไฟอลังการมาก

OverclockZone Member xculibur's Avatar

แยกเต่า จายไฟ ให้คอมต่างหากก็พอแล้วแหละ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ก็คงแบบท่านอื่นบอกน่ะแหละนะ แต่ผมว่าให้คุณตาเปลี่ยนแอร์ดีกว่า ถึงเขาจะรักยังไงก็สมควรนะ ทั้งประหยัดค่าไฟและช่วยลดโลกร้อน เพราะบอกว่าท่านเปิดทั้งวันเลยนิแบบนี้เดือนละเท่าไหร่เนี่ยค่าไฟ * *

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

มีโอกาสที่ hdd จะพังนะครับ ถ้าเจออาการแบบใช้ๆงานอยู่เมาส์ค้าง หรือ เครื่องโหลดขึ้นนาฬิกาทราย เป็นพักๆ ทั้งที่ไม่ได้ทำงานที่ให้แรม หรือ cpu อะไรมาก นั่นคืออาการที่เริ่มแสดงว่า hdd ของคุณใกล้พัง ถ้าเจออาการดังกล่าวแล้ว ลอง format hdd ดูครับ ถ้าอาการยังไม่หาย มีโอกาสค่อยข้าง 100% ว่า hdd ทำงานผิดปรกติ อาจเสียไปเลยในไม่ช้า ให้รีบแบ๊คอัพข้อมูลที่สำคัญๆเตรียมไว้แต่เนิ่นๆ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

สักตัวครับ เอาที่VA พอกับเครื่องเราครับ ซื้อมาต่ำเกินไป พอแอร์ตัด ไฟฟ้าในบ้านตก คอมเราจากไม่ดับ จะกลายเป็น ดับวูบ เพราะ UPS 9ดไปไฟสำรองแต่มันไม่พอให้คอมเรา

ผมใช้อยุ่ Leonics 625VA เวลาคอมแอร์นอกอาคารตัดต่อการทำงานทีไร แสงไฟมีกระพริบ UPS มีเสียงรีเลย์ตัด
    แต่เคยเสียบไม่ผ่าน UPS ก็ปกติดี ไม่มีปัญหา

ปล.เวลาท่านตั้งกระทู้ ตั้งเอาหัวข้อก่อนก็ได้ครับ เช่นจาก
    "ไฟกระชากจากแอร์ทุกวันค่ะ hdd หรือข้อมูลจะพังไหมคะ ช่วยทีค่ะ ติด ups ไว้จะช่วยกันไฟกระ "(ตรงช่วงหลัง บอร์ดมันตัดทิ้งไปเอง)
    มาเป็น
    "ไฟกระชากจากแอร์ UPS ช่วยได้มั้ย?" กระทู้ท่านจะได้ดูเป็นระเบียบสวยงามครับ และก็ไม่ต้องใช้****************** ด้วยครับ อิอิ

OverclockZone Member

ถ้ามิเตอร์ไฟรุ่นเก่า [5Amp] ติดแอร์ 2 เครื่อง +อุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆก็พอถูไถไหวครับ
    เดี๋ยวนี้ตามบ้านเขาบังคับติด 10-15 Amp ขึ้นไปมั๊ง

ไฟแอร์ต่อกับไฟเมนเลยแยกเบรคเกอร์ต่างหากไฟกระชากน่าจะลดลง
    นอกจากมิเตอร์จ่ายไม่พอกรณีนี้น่าเปลี่ยนมิเตอร์ใหม่

แต่แอร์เก่านี่น่าเปลี่ยนจริงๆเลยกินไฟเยอะกว่าแอร์รุ่นใหม่ๆเป็นเท่าตัวเลย

Bookmarks

Bookmarks