Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าจะลง mac CPUต้อง2หัว+กับบอรืดได้แค่บางชิบเซ็ตจริงรึป่าวครับ พอดีPCเครื่องเก่ามันยังเป็นP4 อยู่เลย

Comment

รุ่นนั้นเคยลงครับ3.0Northwood bus800 (oc3.75MHZ)
      มันจะช้าครับ เพราะไม่มีSSE3 แนะนำว่ารุ่นใหม่ดีดว่าครับ

Comment

Originally posted by Trojan View Post
        ผมใส่แผ่นไปแล้วมันขึ้นแบบนี้อ่าครับ
        /com.apple.Boot.plist not found

ครั้งที่แล้วผมใช้ iATKOS Leopard 10.5.1 คราวนี้มาลอง Kalyway Leopard 10.5.2 ก็ขึ้นแบบเดียวกันอีก เป็นเพราะสาเหตุอะไรอ่าครับ

ของผมก็เป็นแบบนี้อะ ใครมีวิธีบอกหน่อยครับ

Comment

เบิ้ลสะงั้นอะ
          Last edited by คนมือใหม่; 30 Apr 2008, 17:41:55.

Comment

พอไหวมั้ยครับสเปคนี้ โบราณหน่อยหลายปีแล้ว
            mainboard : P5GD1 PRO i915P/i915G PCI-Express
            memory :1024 / DDR Harddisk: 120
            Graphic :NVIDIA GeForce6600 / 128 MB
            Attached Files

Comment

Originally posted by skhojun View Post
              ผมลงแล้วมันค้างอยู่ที่หน้าแอปเปิ้ลสีเทาอะครับ (เรียกไม่ถูก) แต่ตัวหมุนๆ มันยังอยู่ แต่ฮาร์ดดิสไม่อ่านแล้ว

ผมลองปล่อยทิ้งไว้ มันก็ยังไม่เข้า ผมเลยลองลงใหม่ ก็เหมือนเดิมนะครับ - -

ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ TT
              รบกวนตอน Boot ช่วยรันเป็น ด้วยคำสั่ง -v นะครับ แล้วดูว่ามันหยุดตรงไหนครับ ซึ่งจะสามารถแก้ปัญหาได้ครับ

ถ้าหากว่า หยุดอยู่ที่ 2621 Cluster IO (หรือ เป็นตัวเลขอื่นๆ) ในช่วงการ Install ให้เลือก Customize... แล้วเลือกลง SSE2, Driver การ์ดจอ (เลือกรุ่นที่ใกล้เคียงที่สุด) และ Sound ครับ

ปล. ในกรณีที่ผมเคยเจอก็เป็นกรณีที่ผมได้กล่าวไว้ครับ และผมได้ลองแก้ตามนี้ก็สามารถทำงานได้ตามปกติครับ (ทดสอบกับ Kalyway 10.5.1 ครับ)
              Last edited by collagen; 30 Apr 2008, 20:37:12.

Comment

Originally posted by wangtrirat View Post
                คงไม่เท่าของจริงครับ สำหรับบางเครื่องเท่านั้นที่แรงกว่า แต่สเถียรภาพคงสู้กะของเขาไม่ได้ครับ
                เครื่องผมแซงไอแมครุ่นใหม่ครับ แต่คงเอาไปเทียบกับ Mac Pro คงไม่ได้
                ปล.ใครเล่นซีออน4คอร์2ตัวบนบอร์ดเดียว แล้วแรมเยอะๆ ลองเอาไปทำดูนะครับ เครื่อง MacPro อยู่แค่เอื่อม อิๆ

คือว่า อีกเครื่องหนึ่งที่เป็น Desktop ที่ผมใช้อยู่ก็ Intel Xeon 2.4 2 ตัว แต่ลงไม่ได้ครับ ติดปัญหาเช่นเดียวกับคุณ คนมือใหม่ และคุณ Trojan ครับ ซึ่งทางผมก็พยายามหาทางแก้ไขอยู่ครับ

แต่เป็นที่น่าแปลกว่า เครื่อง Notebook Acer TravelMate 3201 NXCi (CPU Pentium M 715 1.5GHz) สามารถลงได้ครับ

Comment

ที่ผมลงแล้วใช้ได้กับ Notebook ได้ผลเป็นดังภาพครับ

Comment

Originally posted by wazza View Post
                    พอไหวมั้ยครับสเปคนี้ โบราณหน่อยหลายปีแล้ว
                    mainboard : P5GD1 PRO i915P/i915G PCI-Express
                    memory :1024 / DDR Harddisk: 120
                    Graphic :NVIDIA GeForce6600 / 128 MB
                    แค่มี SSE3
                    ก็ได้ใช้แล้วครับ

Comment

Originally posted by collagen View Post
                      ที่ผมลงแล้วใช้ได้กับ Notebook ได้ผลเป็นดังภาพครับ
                      เยี่ยมเลยครับผม

Comment

Originally posted by คนมือใหม่ View Post
                        ของผมก็เป็นแบบนี้อะ ใครมีวิธีบอกหน่อยครับ
                        1.โอเวอร์คล๊อกมากเกินไป
                        2.ไม่รอหลังจากการติดตั้งเสร็จ ตอนที่มันมีคำสั่งรันหลังจากกดปุ่ม Restart(ตัวInstallนะ)ให้ปล่อยมันโหลดจนเสร็จของมันเองมันกำลังเขียนคำสั่งบู๊ตอยู่ครับ

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
                          สนใจอย่างแรงครับ ไม่ทราบว่า

Q6600
                          9800 GTX
                          X-FI XTREME MUSIC นี่ได้ไหมครับ เห็นบอก SUPPORT บางตัว

ปล.ที่สำคัญเลย เวลา WINDOWS อยู่แล้วจะไป MAC ทำยังไงครับ
                          คือ เปลี่ยน OS กลับไปกลับมาทำยังไง
                          การ์ดเสียงของcreativeทั้งหมด
                          ยกเว้นexternal
                          ใช้ไม่ได้ครับ

Comment

อันนี้ผมมะรู้ มะเคยใช้ครับ อิๆ

Comment

ผมลงบนฮาร์ดดิสค์ S-ATA ไม่ได้อ่ะครับลงบนโน๊ตบุ๊ค HP Pavilion dv2000
                              Spec
                              Intel Core2Duo 2.00GHz
                              Ram 2GB
                              HDD 160GB 5200rpm S-ATA
                              VGA Geforce 8400M GS 64MB

Comment

Originally posted by zeza_pak View Post
                                ลงทั้ง Window XP ในเครื่องเดียวกันได้ไหมครับ
                                วิธีการทำdual boot, ทั้งvista+osxและxp+osx

Comment

Working...
                                X