overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: เจอซาวด์การ์ดเพียบที่เว็บ www.proplugin.com

OverclockZone Member

Default เจอซาวด์การ์ดเพียบที่เว็บ www.proplugin.com

คือ ผมกำลังหาการ์ด ดูหนัง ฟังเพลง เท่านั้น (ไม่เล่นเกม ไม่อัดเพลง ฯลฯ) เลยอ่านไปเรื่อย เลยเจอ ASuS และ ออนเกียว ที่เขาว่ามาแรงกว่า X file ... โดยวัตถุประสงค์จรงๆ ใช้คอมดูหนังฟังเพลง(เนื่องจากมันริบลง ฮาร์ดดิสก์ได้ ไม่ต้องเปิดแผ่นหลายครั้ง)โดย ฟัง ที่ลำโพงคอม และ ต่อเข้า ชุดโฮมเธียเตอร์ บ้าน อีกทาง รวมทั้งต่อ MIxer ด้วย (อยากเปิดเพลงฟังแบบดีเจ อิๆๆ) ... จึงหาข้อมูลการ์ดเสียงดีๆ อ่านไปอ่านมา เพื่อนๆโยงลิงค์ไปที่เว็บ http://www.proplugin.com เลยเห็นซาวด์การด์ เพียบเลย มีหลายตัวอยู่ในงบ ไม่เกิน 15000 .... แต่ก็งงๆว่า เอ...มันจะดีกว่าการ์ดดังๆที่เราคุยกัน ข้างต้นหรือเปล่า...ลองแนะนำเป็นไกด์ไลน์ให้ หน่อยครับ ว่าผมจะใช้งานถูกประเภทไหม คุ้มค่าไหม ...ถ้าไปซื้อที่เว็บดังกล่าว

อยากรู้ด้วยคนครับ

ผมก็กำลังศึกษาอยู่ (มือใหม่ครับ)

รบกวนท่านเทพทั้งหลายมาตอบด้วยนะครับ

OverclockZone Member nobitadoremo's Avatar

ขอบคุณมากครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

- เอาไปต่อกับอะไร amp avr mixer digital หรือ analog

-กี่ channel

-ไฟล์ที่ฟังคืออะไร cd wave flac mp3

- หนังDVD DTS/Dolby หรือว่าพวก Hidef

OverclockZone Member neromimz's Avatar

Analog
    2Ch
    MP3
    DVD

OverclockZone Member norradach's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    -

-เอาไปต่อกับอะไร amp avr mixer digital หรือ analog ตอบ ขอความรู้ทั้ง ดิจิตอล และนาล็อคเลย

-กี่ channel ตอบ 2 ch

-ไฟล์ที่ฟังคืออะไร cd wave flac mp3 ตอบ wave

- หนังDVD DTS/Dolby หรือว่าพวก Hidef
    ตอบ dts ขึ้นไป

- คือพูดง่ายๆ ก็คือ อยากเอาคอมเป็น ฮาร์ดดิสก์เก็บไฟล์เพลงสัก 500กิ๊ก ริบไว้แบบเสียสัญญาณน้อยที่สุด ชอบฟังเสียงดีสุดๆหนะ (คล้ายๆมีเดียเพลย์เยอร์แต่มีเดียมันใช้ดูหนัง ไม่ใช่ฟังเพลง ชอบเพลงหนะ)ในการฟังเพลง 2 ch(แต่ถ้าการ์ดถอดรหัส 5.1 ได้ก็ถือว่าเป็นของแถม)
    - เสร็จแล้วต่อออกไปฟังเพลงโดยผ่าน Mixer เอาไว้ปรับทุ้มแหลมนิดหน่อย หรือร้องคาราโอเกะด้วย จากนั้นจึงต่อเข้า AVR Harman (อนาลอคหรือดิจิตอลก็ได้นะ ลืมคิดหนะตรงนี้) เสียงเพลงจากคอม ไปออกที่ลำโพงบ้าน AR คู่หน้า 2.1 อย่างไพเราะ

ปล. สำหรับหนังจะเน้นไปเล่น ฮาร์fแวร์ โดยเปิดผ่านเครื่องเล่น DVD เข้า AVR Harman ไปออก AR 5.1 เช่นกัน

ขอขอบคุณอย่างสูง ที่เอาใจใส่กะเพื่อนร่วมอุดมการณ์ แม้เรื่องเล็กๆน้อยๆ หากมีโอกาสจะพาไปดริ๊งที่นวมินทร์ อิๆๆ

WAVE >คอม > RCA > ปรีแอมป์ >RCA > AVR

ฟังเพลง lossless เอาพวกชิพ Via เลยครับ เที่ยงตรง ไม่ปรุงแต่ง

แต่ถ้าเป็น mp3 มันก็แสดงความหยาบของ mp3 ได้อย่างเทียงตรง -*-

เรื่อง bass/treble ปรับเอาที่ preamp

DTS > คอม > optical > AVR

ส่วนดูหนัง ก็ passthrought ผ่าน optical จากsoundcard ไปให้ AVR เลย ให้ AVR

ทำหน้าที่ถอดระหัส
    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009 at 10:28:38.

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

แต่ถ้าเป็น mp3 มันก็แสดงความหยาบของ mp3 ได้อย่างเทียงตรง -*-
    มันไม่น่าใช้กะตรงนี้นี่ละ เพราะฟังแต่ MP3

ผู้มาเยือนจริงๆ
    Guest

เว็บนั้นส่วนใหญ่เค้า ขาย audio interface ที่ส่วนใหญ่เอาไว้ห่อมากกว่าเอาไว้แกะนะครับ

OverclockZone Member swordman2's Avatar

กำลังพยายามศึกษาด้านนี้อยู่เช่นกันครับ

WAVE >คอม > RCA > ปรีแอมป์ >RCA > AVR

ฟังเพลง lossless เอาพวกชิพ Via เลยครับ เที่ยงตรง ไม่ปรุงแต่ง
    DTS > คอม > optical > AVR

ส่วนดูหนัง ก็ passthrought ผ่าน optical จากsoundcard ไปให้ AVR เลย ให้ AVR
    ทำหน้าที่ถอดระหัส

ตรงกับใจผมพอดี ที่ชอบ ออนเกียว
    ถามต่ออีกนิดดด ...... ที่เว็บ Proplugin ... เหมาะสำหรับ เอามาฟังเพลงไหมครับ ผมงงๆ แยกไม่ออกว่า การ์ดพวกนั้นหนะ มันน่าจะเสียงดีสุดยอด (ตามราคาที่แพง) ...แล้วมันมีดีกว่า x fi, Asus xonar ,onkyo ยังไงถึงแพงกว่ามาก แต่ทำไมไม่มีใครนิยมเอามาต่อเล่นเหมือนพวกเราทั่วๆไป ... ถ้าผมเอามาต่อฟังเพลงสักตัว จะขัดหลักการใช้งานหรือใช้แพงแต่ไม่คุ้มตรงไหนไหมครับ (ในขณะที่ x fi ก็ 20000 แต่หนักไปทางเกม ผมเลยไม่อยากได้ไง เลยออกมาหาการ์ด ที่ทำเพื่อฟังเพลงหรือดูหนังโดยเฉพาะ (แบบแพงๆหน่อย อิๆ )

พวก การ์ดเสียง เกรด Professional Input และ output จะเทียงตรง แม่นยำ กว่า Consumer มากมายนัก

แน่นอน ราคาย่อมแพง หูฉีก และมี คุณสมบัติ ที่ไม่จำเป็น ไมไ่ด้ใช้ ในการ ดูหนัง ฟังเพลง ตามปกติแน่ๆ

ไม่มีคุณสมบัติ ดูหนัง เช่น ไม่รองรับ multichannel 5.1 6.1 7.1

มันคนละงาน ไม่เหมาะเอามาใช้ร่วมกัน

แต่ก็มีการ์ด professional บางตัวนะ ที่เขาเอามาใส่เครื่องฟังเพลงกัน ต่อ RCA เข้าแอมป์ เสียงดีใช้ได้

ราคาพอรับได้ด้วย

เช่น

OverclockZone Member exit's Avatar

การ์ดเสียง มีของโซนี่ไหม ซัมซุง พานา ชาร์ป มิตซู ???

Quote Originally Posted by exit View Post
    การ์ดเสียง มีของโซนี่ไหม ซัมซุง พานา ชาร์ป มิตซู ???
    ผมมีของ NEC

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

อยากได้เหมือนกันครับ ตัวนี้

ตอนนี้กำลังสะสมเงินเก็บอยู่ :-D
    ESI Juli@ (จูเลียต)
    ใช้งาน 192Khz/24 Bit ได้
    ใช้ ASIO ได้
    สลับด้านเลือกระหว่าง TRS (Balanced) และ RCA (Unbalanced) ก็ยังได้ด้วย
    coaxial S/PDIF digital output (max 192kHz)
    ส่วนราคา เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว อันนี้ราคาถูกไปเลย

ขอบคุณ battle ผมเข้าใจวิธีการดูการ์ดเสียงที่เหมาะสำหรับการฟังเพลงแล้ว คือการ์ดมันจะเป็นแบบ Rca ถูกไหมครับ .... ถ้างั้นผมเคลียร์บ้างแล้วครับ

ผมจะใช้คอมเป็นที่เก็บเพลง Wav + การ์ด Rca ดีๆ (แยกดูหนังออกไปเลยไม่เน้นการ์ด 5.1หรือใครจะดูหนังก็หาเอง) + อินทิเกรตแอมป์ + ลำโพงบ้านตัวเล็กๆ 2 ตัว

โอเคไหมครับ หรือว่าต้องหา Dac มาอีกตัว

OverclockZone Member cyberwizard's Avatar
    ย้ายมา กทม แล้ว

แจ่มเลย

Quote Originally Posted by Sundayloveyou View Post
    ขอบคุณ battle ผมเข้าใจวิธีการดูการ์ดเสียงที่เหมาะสำหรับการฟังเพลงแล้ว คือการ์ดมันจะเป็นแบบ Rca ถูกไหมครับ .... ถ้างั้นผมเคลียร์บ้างแล้วครับ

ผมจะใช้คอมเป็นที่เก็บเพลง Wav + การ์ด Rca ดีๆ (แยกดูหนังออกไปเลยไม่เน้นการ์ด 5.1หรือใครจะดูหนังก็หาเอง) + อินทิเกรตแอมป์ + ลำโพงบ้านตัวเล็กๆ 2 ตัว

โอเคไหมครับ หรือว่าต้องหา Dac มาอีกตัว

การ์ดมันเสียงดีอยู่แล้ว ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าเอา DAC แยกแพงๆ เช่น DAC1
    มาต่อ อาจจะดีขึ้นไปอีก

หรืออาจจะเอา USB DAC ราคาพันกว่าบาท มาเสียบเลย ก็ได้ เป็น soundcard ในตัว

อาจจะให้เสียงดีมาก กว่าการ์ดหลายๆตัวก็เป็นได้ ลองไปหาฟัง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=195927

แหม ...ว่าจะจบ ก็ดันมีข้อสงสัยเล็กๆ กะDAC อีก ....
    ถามว่า ... ตัวDAC ที่ถอดเพลงโดยตรงล้วนๆ( สักราคา เกือบหมื่น )จะมีคุณภาพใกล้เคียงกับ การ์ดเสียงซึ่งมีหลายฟังชั่น แบบ X fi(สองหมื่น) ไหมครับ ถ้าเจอสองตัวนี้มาชนกัน จะเลือกเอาตัวไหนไว้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks