Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเครื่องสำรองไฟแต่ยังดับช่วยทีครับเซียน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเครื่องสำรองไฟแต่ยังดับช่วยทีครับเซียน

คอมที่ทำงานใช้ Win2003 P4เห็นโลโก้ติดเครื่อง จอLCD17 มีเครื่องสำรองไฟด้วย อยู่เครื่องก็ดับเฉยครับ เครื่องสำรองไปก็ปกติไม่มีเสียงร้อง บางครั้งไฟตกเครื่องก็ดับแต่เครื่องอื่นๆที่มีเครื่องสำรองไฟไม่ดับ มันเป็นที่Power Supply หรือ ที่เมนบอร์ด หรือที่อื่นๆอีกไหมครับ สหายเทพท่านใดจะวิเคราะห์และแนะนำหลายๆเคสเลยก็ได้ครับ วันจันทร์พี่ที่ทำงานเค้าจะลองให้ช่วยดูผมก็พอได้นิดๆหน่อยพอเอาตัวรอดได้นะครับแต่ยังไงก็ยินดีรับข้อแนะนำเยอะๆครับ

มานดับตอนไหนอ่าคับ

สำรองไฟมันจะทำงาน ก้ต่อเมื่อ ไฟดับหนิคับ

Comment

ข้อแรกถ้าเล่นอยู่แล้วดับไปเองโดยไฟไม่ดับ ก็ต้องดูที่คอมแล้วครับ
      ข้อสองเล่นอยู่ไฟดับแล้วคอมดับ ก็ลองดูตามนี้
      1ยูพีเอสมันอาจจะจ่ายไฟไม่พอ แต่เครื่องp4ไม่น่าใช่นะ
      2แบตเตอรี่ในยูพีเอสอาจจะเสื่อมได้ ทำให้เก็บประจุไฟฟ้าไม่ได้หรือไม่พอ
      3ยูพีเอสเสีย
      ลองเอายูพีเอสของเครื่องอื่นที่บอกว่ามันไม่ดับมาเทสดูครับ ว่าพอเปิดคอมแล้วดึงปลั๊กยูพีเอสออกแล้วคอมดับไหม
      ถ้าเป็นดั่งข้อแรกก็ไล่กันยาวหน่อยละคับ

Comment

ถ้าเขาไม่สำรองไฟให้ก็หมายความว่าเขาไม่มีไฟ แบตเสี่ยมหรือยัง ถ้าของใหม่ก็ไปเคลม

Comment

ครั้งแรกที่คอมดับเพราะไฟตกวูปไปครับพอดีเครื่องที่มีปัญหาใช้เป็นServer Database ของฝ่ายบัญชีนิดไหน่อยๆครับไม่ได้เป็นฐานข้อมูลใหญ่โตมากนัก ส่วนครั้งที่สองอยู่ๆก็ดับครับไม่มีอาการไฟตกแต่อย่างใดใช้งานอยู่ก็ดับเฉย
          มันดับทั้ง2กรณีอย่างที่คุณ safe บอกเลยครับเครื่องสำรองไฟยังไม่ได้ลองถามพี่เขาดูว่าใช้มานานยัง

ปล. ขอบคุณครับทุกคอมเม้น ใครมีข้อแนะนำต่อได้เลยครับ

Comment

น่าจะมีปัญหา 2 อย่างคือ UPS กับ PSU
            1.เปลี่ยน UPS ดู
            2.ถ้ายังดับเปลี่ยน PSU

คอมที่ร้านผมก็เคยอาการเเบบนี้
            ผมทำตามนั้นเเล้วก็กลับมาใช้ได้ไม่งอเเง

Comment

ขอบคุณ " heroin " อีก1คำแนะนำ

ผม NoVicE เองครับยูสเซอร์นั้นเล่นที่บ้านตัวนี้ของคนที่ทำงานครับ

Comment

Working...
              X