Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการ อะไรที่บ่งบอกว่า ต้องเปลี่ยน PSU แล้วอ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการ อะไรที่บ่งบอกว่า ต้องเปลี่ยน PSU แล้วอ่ะคับ

อาการ อะไรที่บ่งบอกว่า ต้องเปลี่ยน PSU แล้วอ่ะคับ

คือว่า ผมใช้ ฮาร์ดิส 2 ลูก 40 + 250
    DVD อีก 1 การ์ด จอ EN8600GT Silent
    พัดลม รวมที่ Cpu ด้วยก็ 6 ตัว
    แล้ว PSU ของผมมันแค่ 300W มีอาการคือ บางเวลามา เปิดเครื่องมา
    มันก็ รี เองอ่ะคับ แต่บางเวลา เล่นเป้นวันๆ ก็ไม่ รี
    ไม่รู้ว่า ต้องเปลี่ยน PSU ไหมอ่ะคับ

psu ติดมากับเคสเหรอคับ แต่การที่เครื่อง restart เองไม่ได้เป็นที่ psu เสมอไป อาจมีสาเหตุอื่น

ต้องเทสไปทีละอย่างคับ อาจเป็นทีื่ ram vga ก็ได้

Comment

น่าจะใช่นะ

Comment

ถ้ามีตังเหลือเปลี่ยนได้ก็ควรเปลี่ยนครับ อย่าเอาอุปกรณ์ตัวละหลายพันมาเสี่ยงกับPSUตัวละไม่กี่ร้อย

Comment

cpu ? ram ? vga ? crt-lcd ?

Comment

Originally posted by เบบี้ View Post
            ถ้ามีตังเหลือเปลี่ยนได้ก็ควรเปลี่ยนครับ อย่าเอาอุปกรณ์ตัวละหลายพันมาเสี่ยงกับPSUตัวละไม่กี่ร้อย
            มันเสี่ยงไงเหรอครับผมได้ระวังไว้ก่อน

Comment

Originally posted by Khong View Post
              มันเสี่ยงไงเหรอครับผมได้ระวังไว้ก่อน

มันจะไม่เสี่ยงอะไรเลยถ้าท่านนำ PSU มาเลาะ condensor ออกให้หมด แปลี่ยน condensor ใหม่เข้าไป (ขอแนะนำของ elna ) เปลี่ยนแล้วดีมากครับ PSU ติดเคสนี่ดีขึ้นเป็นกอง OC ได้อีกตะหาก

Comment

ขอบคุณมากคับ ผมจะลองทำตามคำแนะ นำดูนะค้าบ

Comment

ความร้อนภายในระบบ ก็มีส่วนนะ

บางทีแก้ปัญหาตรงนี้ไปได้อาจจะหายไปเลย

Comment

ผมเคยเป็นนะครับเปิดคอมพัดลมหมุ่นเเต่หน้าจอไม่ติดเเล้วเล่น ๆ อยู่้เกิดค้างขึ้น
                    บางทีต้องตัดไฟทั้งหมดเปิดเเล้วติด เล่นไปก็ค้างใหม่ เป็นอย่างนี้ตลอดกับเครื่องคอมเก่า

Comment

Working...
                    X