overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 59 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 1171

Thread: ขอความเห็นผู้รู้ช่วยกันออกแบบระบบน้ำผมหน่อย

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

Default ขอความเห็นผู้รู้ช่วยกันออกแบบระบบน้ำผมหน่อย

ความเป็นมานะครับ คือผมอยากจะประกอบเครื่องไว้ใช้งานแบบมีประสิทธิภาพพอควร แล้วก็มีอุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำเหลืออยู่นิดหน่อย ส่วนที่ขาดจะซื้อใหม่หมด เลยขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
    คอมเอาไว้ใช้งานออกแบบเล็กน้อย ดูหนังซะเยอะ แล้วจะเอาไว้เป็น Server สำหรับเก็บหนังของบ้านผมด้วย กะว่าเดือนนึงปิดสักสองสามชั่วโมง ความต้องการดังนี้นะครับ

1. ต้องเงียบ อันนี้ผมเน้นสุดๆ (ห้องทำงานผมเงียบมาก เป็นห้องดูหนังด้วย)

2. ต้องเย็นทั้งระบบ แบบว่าไม่ได้ไป Clock แข่งกับใครนะครับ เอาแค่ Full load ไม่เกิน 55C ที่ Vcore ไม่เกิน 1.425V ก็พอ แต่อยากให้ทั้ง Systemเย็นครับ(คือ Board ไม่เกิน 40C เคยทำเครื่องระบายความร้อนด้วยน้ำมาสามเครื่องแล้ว CPU VGA เย็นครับ แต่ Board ผมเคยขึ้นถึง 54+C ตอนไม่เปิดแอร์ รู้สึกร้อนแทนแต่ พอใส่ Chipset Block แล้วไม่เกิน 37C เลยครับ) อุณหภูมิยึดจาก Probe ใน Board เป็นหลัก

3. ผมต้องการเอาอุปกรณ์ทั้งหมดใส่ไว้ใน Case ครับ ไม่ชอบสายที่ออกมานอก case อุปกรณ์ตัดแต่ง Case บ้านผมมีเยอะ (เพราะผมเคยเล่นรถบังคับวิทยุ เครื่องมือเจาะ ตัด ทำเกลียว เพียบ เครื่องแข่งรถน้ำมันผมเจาะ Mo Port เครื่องเอง)

4. Case ที่ใช้ต้องเป็นขนาด Medium Tower ที่พวกช่อง USB หูฟังทั้งหลายอยู่ข้างบนเพราะผมจะวางพื้น ส่วนตัวชอบ CM690 มาก มีสองตัว ให้ลูกตัวนึง ของใหม่เอี่ยมอีกตัวผ่าตัดเสร็จแล้ว ติด BI GTS 240 ด้านในแล้วยังไม่ได้ใช้เลยครับ (ใครสนใจเมลล์มาคุยได้) เพราะอยากใช้หม้อน้ำสามตอน ส่วน Full Tower คงไม่เอาแน่ๆ เพราะแฟนใช้ TT Armor LCS อยู่ ผมว่ามันใหญ่และหนักมากเกะกะ

5. เครื่องนี้ผมเน้นเป็น Home Entertainment สำหรับบ้านใหม่ที่จะกำลังสร้างเสร็จด้วย เลยอยากได้ที่ใส่ Hot swap HD ด้านหน้าสักตัว สำหรับเอาหนังไปดูที่บ้านต่างจังหวัด (เราไม่ใช้ Sata ครับ สายเกะกะ ที่บ้านใหม่ผมวางระบบ Lan แบบ GBit ไว้ทุกห้องแล้ว) แล้วก็ที่ใส่ HD ในเครื่อง Raid 0 สักสามถึงสี่ลูก เอาไว้เก็บ Blue ray หนะครับ สัก 1TB x 4 ลูกกำลังดี

6. VGA ไม่ได้ใช้เล่นเกมส์ครับ แต่คิดว่าคงต้องซื้อใหม่ครับ เพราะผมทำงานใช้สองจอ (ไม่แน่อาจเป็นสี่ไว้ประชุม) แล้วคงต้องขับ LCD 50” อีกหนึ่งจอ ผมทำงานที่บ้านประชุมผ่าน internet ในห้องนั่งเล่นของบ้านครับ ไม่ต้องการ SLI หรือ Cross Fire เพราะจะไม่มีที่ใน Case
    อีกอย่างถ้ามันล่มผมต้องป่วยแน่ๆ (ภรรยาไม่มีหนังดูตอนออกกำลังกาย ม้ามผมคงจะออกมาอยู่นอกร่างแน่ๆ)

อันนี้เป็น System ของระบบระบายความร้อนคร่าวๆนะครับ ช่วยแนะนำและให้ความเห็นด้วยครับว่าใช้อะไรตัวไหนดี (ผมพอมีความรู้เรื่องระบายความร้อน กับของไหลบ้าง เรียนมา แต่ไม่ได้ใช้งานนานแล้ว

Diagram 1.jpg

ปัญหาแรกที่อยากปรึกษาคือ
    1. จะใช้ CPU Quad หรือ Dual ดี จะได้มาคำนวน Load ความร้อนของระบบได้
    2. VGA ใช้อะไรดีครับ เหตุผลเหมือนด้านบน
    3. Case มีอะไรแนะนำบ้าง ขอความเห็นกันเลยครับ ส่วน Board ผมมี P5E-Vm HDMI เหลืออยู่ กะว่าจะใช้ตัวนี้ เพราะมี Raid แล้วก็ OC ได้ ขนาดสั้นดี ใส่ในCase แล้วน่าจะเหลือที่วางหม้อน้ำสามตอนด้านล่างได้ครับ
    ช่วยแนะนำกันมาหน่อยนะครับ ช่วยกันคิด ช่วยกันทำ เป็นความรู้เผื่อถ้ามีคนอยากทำแบบผมบ้าง

OverclockZone Member xoom's Avatar

CM690 ถ้าเอาช่องใส่ HDD ออก สามารถ วาง หม้อน้ำ 3 ตอนได้ไหมอะครับ อยากทราบด้วยคนครับ

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

Quote Originally Posted by xoom View Post
    CM690 ถ้าเอาช่องใส่ HDD ออก สามารถ วาง หม้อน้ำ 3 ตอนได้ไหมอะครับ อยากทราบด้วยคนครับ
    ข้างล่างวางได้มากที่สุดสองตอน ติด PSU ครับ
    ข้างบนวางสามตอนได้ แต่ต้องเลื่อน แผง Audio ลงมาข้างล่าง
    แล้วเสีย Front Bay ไปอีกอย่างน้อยสองช่อง เพื่อให้เดินท่อน้ำได้ครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลู๊ปใหญ่มากงับ ไม่ทราบว่าใช้ปั้มรวมถึงบล็อกอะไรง่ะ มีหวังปั้มโหลดแน่ๆ....
    หรือยังไม่มีอุปกรณ์ทั้งหมดเลยง่ะ

Quote Originally Posted by dears View Post
    ลู๊ปใหญ่มากงับ ไม่ทราบว่าใช้ปั้มรวมถึงบล็อกอะไรง่ะ มีหวังปั้มโหลดแน่ๆ....
    หรือยังไม่มีอุปกรณ์ทั้งหมดเลยง่ะ
    มีแล้วบางส่วนครับ Block ตอนนี้เหลืออยู่สองตัว D-Tek Fusion ตัวนึง กับ TR XWB-1 อีกตัว แต่ผมคิดว่าคงใช้ Fusion + Quad Nozzel ก็พอ เพราะดูท่าทาง TR ไม่น่ารอด Pressure Drop สูงกว่า EK (ที่ว่าสูงมาก อยู่พอสมควร)

ส่วนปั้มที่มีเป็นของ XSPC พร้อม Res ตัวนี้

ลองคำนวนดูแล้วคร่าวๆ ก็ไม่น่ารอดเหมือนกัน อยากให้แนะนำให้ด้วยเอาแบบเงียบๆหนะครับ ไม่รู้ MP355 มันเสียงดังมากไหม ไม่เคยใช้ครับ เทียบกับ MP655 Setting 4 มันดังมากกว่าไหม

ส่วนหม้อน้ำมีเหมือนกัน แต่เป็นสองตอน อยากได้สามตอน กำลังดูว่าของ Swiftech MCRหรือ ของ XSPC TR ดี อยากได้แบบที่ Low Restriction มากๆหน่อย

Chipset มีแค่ตัวเดียว แต่ซื้อใหม่ได้ แต่ขอแบบที่มัน Low Res มากๆหน่อยอะครับ VGA นี่ช่วยแนะนำการ์ดจอหน่อย จะได้หวดรอบเดียวเลย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

จริงๆแล้วน่าจะมาจัดสเป็กในส่วนของตัวเครื่องก่อนนะงับ ดูที่เหมาะสมกับการใช้งาน
    เลยกลายเป็นว่าหาชุดน้ำมาร่วมวงด้วยลำบากเลยนะเนี่ยะ....

Quote Originally Posted by dears View Post
    จริงๆแล้วน่าจะมาจัดสเป็กในส่วนของตัวเครื่องก่อนนะงับ ดูที่เหมาะสมกับการใช้งาน
    เลยกลายเป็นว่าหาชุดน้ำมาร่วมวงด้วยลำบากเลยนะเนี่ยะ....
    Board มีแล้ว เหลือแค่ Cpu กับ VGA ว่าจะอะไรดี อื่นๆมีของสั่งมารอแล้วครับ

OverclockZone Member pavich's Avatar

วางระบบดีแล้วล่ะครับ เพิ่มหม้อน้ำ 1 ตอน ปิดท้ายก่อนเข้าแท๊งค์เพื่อระบายความร้อนของน้ำก่อนเข้าแท๊งค์จะทำให้น้ำเย็นขึ้นอีกนะครับ เพราะของผมก็ใช้รูปแบบนี้เหมือนกัน ลองดูละกันครับ

Quote Originally Posted by pavich View Post
    วางระบบดีแล้วล่ะครับ เพิ่มหม้อน้ำ 1 ตอน ปิดท้ายก่อนเข้าแท๊งค์เพื่อระบายความร้อนของน้ำก่อนเข้าแท๊งค์จะทำให้น้ำเย็นขึ้นอีกนะครับ เพราะของผมก็ใช้รูปแบบนี้เหมือนกัน ลองดูละกันครับ
    ท่านใช้ปั้มอะไรครับ ความดันน้ำพอไหม เสียงดังหรือเปล่าครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เอ่อ ถ้าเอาทุกอย่างไว้ในเคส แล้วเป็ฯ Mid-Tower

ไม่ไหวหรอกมั้งครับ แฮะๆ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    เอ่อ ถ้าเอาทุกอย่างไว้ในเคส แล้วเป็ฯ Mid-Tower

ไม่ไหวหรอกมั้งครับ แฮะๆ
    ลองเล็งดูแล้วน่าจะได้อะครับ เผอิญผมมี cebturian 5 เหลืออยู่ที่บ้านอีกตัว มาลองเทียบๆดู น่าจะได้ แต่ต้องเอาที่ใส่ HD ออก เลยไม่ได้ตามประสงค์หนะครับ ไว้ค่อยๆทำไป แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ

OverclockZone Member pimmachote's Avatar

รอชมครับ

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

อยากให้เงียบจริง ๆ ใช้ Noise Reduction kit บุรอบในตัวเคส ก็จะช่วยได้ครับ ทั้งเสียง HDD CD-Rom พัดลม ผมกำลังสั่งมาเล่นเหมือนกันแต่ของหมด ส่วนระบบน้ำผมว่า ok แล้วครับ แต่จะให้ดีน่าจะมี Rad อีกซักตัวตรงด้านหลังคงดีครับ

Quote Originally Posted by Salapao2000 View Post
    อยากให้เงียบจริง ๆ ใช้ Noise Reduction kit บุรอบในตัวเคส ก็จะช่วยได้ครับ ทั้งเสียง HDD CD-Rom พัดลม ผมกำลังสั่งมาเล่นเหมือนกันแต่ของหมด ส่วนระบบน้ำผมว่า ok แล้วครับ แต่จะให้ดีน่าจะมี Rad อีกซักตัวตรงด้านหลังคงดีครับ
    ขอบคุณครับ จะลองทำดู เดวหา Case ได้จะลองทำดู แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

OverclockZone Member Hercules's Avatar

มารอชม

OverclockZone Member soundpak's Avatar

โหรอชมครับอยากได้ D-Tek

OverclockZone Member mucher's Avatar

ดันไปคับ
    [IMG][/IMG]

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

เสร็จยัง..!!

Quote Originally Posted by sc View Post
    เสร็จยัง..!!
    คงอีกนานครับท่าน ค่อยๆคิด

เอาแล้วครับ หลังจากลูกจะสอบแบ่งห้องเสร็จพรุ่งนี้ ก็ได้เวลาเริ่มโครงการเสียที ใครไม่เคยเล่นน้ำ แล้วอยากจะเล่นแบบเป็นเหตุเป็นผลก็ตามกันมาดู แล้วก็คอมเมนต์ได้เลยครับ งานนี้สงสัยจะยาวแน่ๆ จะเริ่มตั้งแต่แนวคิดการออกแบบเลยนะครับ
    อุปกรณ์ระบบ
    1.CPU E8400 จะพาไปวิ่งที่แถวๆ FSB 480 ก็คงสัก 4.3 GHz ก็พอ Vcore ไม่เกิน 1.55 V เอาไว้ใช้แบบเสถียรๆ ถึกๆ นานๆ น่าจะได้
    2.Ram Crucial PC6400 2x1GB เหลืออยู่คู่นึง ก็น่าจะวิ่งแถว 960-1000 เสถียรๆ
    3.Board P5E-VM HDMI อย่างแรกคือมันสั้นมีที่พอวางหม้อน้ำสามตอนด้านล่างได้ สองคือมันถูกดีตอนนี้ราคาที่ hardware house ผมซื้อรวม Vat ไม่ถึง 5,000 อย่างสุดท้าย ผมว่ามันเป็นเทพของ Board ไมโครแล้วครับ ดูตามนี้ http://http://www.hardforum.com/show...233021&page=23
    4.VGA ผมดูหนังมาก เลือก 3870 ของ Sapphire ดีกว่า ตอนนี้ราคาสมเหตุผล อีกอย่างบ้านผมใช้อยู่หลายตัว ว่างๆอยากมัน เอามา Crossfire เล่นได้ (คงต้องข้ามศพเมียกับลูก แล้วก็ท่อน้ำอีกสัก 4-5 ฟุตไปก่อน)
    5.HD ทำเสร็จแล้วค่อยซื้อ ราคามันลงทุกวันเลย มีอยู่แล้วสองลูก
    6.PSU นี่ผมซื้อสุดท้ายเลย คำนวน Load เสร็จแล้วค่อยว่ากัน คิดว่า Enermax 460Watt ที่มีอยู่น่าจะเหลือ

ชุดน้ำนะครับ วิธีการเลือกดูจาก Spec เอาครับ จากอุปกรณ์ระบบข้างต้นผมเลือกแบบนี้
    1.CPU Block ผมเลือก D-Tek Fuzion เพราะเป็น CPU Block ที่ Flow Restriction (ค่าความต้านทานการไหลของน้ำ ยิ่งสูงการไหลของน้ำยิ่งต่ำ ต้องใช้ปั้มแรงสูง เสียงก็ดัง) ต่ำเกือบที่สุด และ ยังสามารถแต่งต่อได้อีก โดยการเปลี่ยน Nozzle ได้ ตอนแรกดูไว้สองตัวคือ XSPC Delta V2 ซึ่งถูกกว่า และ FR ต่ำกว่า แต่ดูผลเทสแล้ว Thermal Resistance ของ XSPC สูงกว่า Fuzion พอสมควร เลยเลือก D-tek ดีกว่า หลังจากนั้นก็เข้าไปดู Spec ใน web ของ D-tek

นั่งเล็งอยู่สักพัก ก็พบว่า เออเสปคสวยแฮะ
    Thermal Resistance (รายละเอียดดูได้ที http://www.overclockzone.com/zolkorn...ing/index6.htm ) มันจะยิ่งต่ำลงเรื่อยๆ เมื่ออัตราการไหลเพิ่มขึ้น นั่นหมายความว่าถ้าเพิ่มอัตราการไหลอย่างเดียว CPU ก็เย็นลงแล้วแฮะ (อันนี้หม้อน้ำต้องมีค่า Thermal Resistance ที่ต่ออัตราการไหลสมดุลย์ใกล้เคียงกันด้วยนะ) ลองดูกับของ Swiftech เป็นตัวอย่าง เอาของ Apogee GT ละกัน

จากรูปใน Web เค้าทั้งสองหนะ เริ่มก็ต่างกันแล้ว TR (ตามเสปคที่เค้าเขียน) D-Tek ก็กินกระจุยตั้งแต่เริ่มแบบไม่ต้องทดสอบกันแล้ว (ถ้าสเปคมันจริงนะ อันนี้ต้องให้ความยุติธรรมกับ Swiftech ด้วยเพราะ ท่อแค่ 3/8) แต่ที่น่าสังเกตุคือ ถ้าเราเพิ่มอัตราการไหลให้มากกว่า 1.5 GPM แล้ว ค่า TR ของ Swiftech จะไม่ลดลงมากแล้ว ต่างกับของ D-tek ที่ยังลงได้เรื่อยๆ พอสมควร เช่นตามเสปคเค้าที่อัตราการไหล 1.5 GPM TR ของ GT อยู่แถวๆ .085 ของ Fuzion อยู่แถวๆ .030 ซึ่งต่ำกว่าเยอะอยู่แล้ว แล้วถ้าเรายิ่งโมปั้มหรือเปลี่ยนปั้มให้แรงขึ้นเป็นสัก 2.5 GPM ก็จะพบว่า TR ของ GT อยู่ที่ .08 ของ Fuzion อยู่ที่ .027 ถ้าเทียบเป็นตัวเลขอาจน้อย แต่ลองดูเป็นเปอร์เซ็นจะพบว่าเยอะมาก คือลดลง 5.9 เทียบกับ 10 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งความเห็นผมมหาศาลครับ โดยสรุปคือ ถ้าโมปั้มให้แรงขึ้น Fuzion จะเห็นผลมากกว่า GT ครับ

อีกอันที่น่าสนใจคือ ความดันที่ลดลงเมื่อผ่าน Block นะครับ ถ้าความดันมันลดมาก อัตราการไหลก็ลดตาม ภาษาเราก็คือ มันอั้นน้ำมั้งครับ ตัวอย่างเช่นปั้มแช่ที่มีอัตราการไหลเยอะๆ บางทีเป็น 1000 ลิตรต่อชั่วโมงนั้นหนะครับ ต้องดูที่ Head หรือความดันน้ำด้วย เพราะอัตราการไหลที่ว่านั่น เค้าวัดตอนไม่มีบล๊อคมาต่อ อย่างปั้มแช่ 1000 ลิตรต่อชั่วโมง Head 1.8 เมตร เจอบล๊อกที่ความดันลดมากๆเข้าไป อัตราการไหลบางทีไม่ถึง 150 ลิตรก็มี ปั้มบางตัวอัตราการไหลโดยไม่มีบล๊อคอยู่แค่ 350 ลิตร แต่ head 10 เมตร ใช้กับบล๊อกตัวเดียวกัน อัตราการไหลยังอยู่ระดับเกือบ 300 ลิตรต่อชั่วโมงก็มี นอกจากนี้ปั้มแต่ละตัวที่ความดันต่างอัตราการไหลไม่ได้แปรผันเป็นเส้นตรงครับ ใครเรียนมาคงรู้ว่ามันเป็นสมการกำลังสาม หรือสี่นี่หละ ผมลืมไปแล้ว แต่มีวิธีคำนวนสำเร็จรูปของฝรั่งทำสำเร็จรูปไว้ เดวต่อไป ผมจะเอามาฝาก แต่ตอนนี้ง่วงนอนแล้ว พรุ่งนี้ไปส่งลูกวันสุดท้ายแล้วค่อยมาต่อกัน

อันนี้ดูของกราฟของ Swiftech กันง่ายๆเลย ปั้มแช่ถ้า Head ต่ำกว่า1.5 เมตร ไม่มีทางดันน้ำผ่าน บล๊อคได้เกิน 1.5 GPM เลยครับ อันนี้ยังไม่ได้รวมความดันที่ตกในหม้อน้ำกับสายอีกต่างหาก ทางกลับกันลองดูกราฟของ D-tek รูปแรกเส้นสีแดง (1 psi นี่ประมาณคร่าวๆ เท่ากับ 0.7 เมตรน้ำครับ) ปั้มตัวเดียวกัน มาดัน Fuzion อัตราการไหลจะอยู่ที่ประมาณ 2 GPM ได้สองต่อเลย ที่ว่ามาแล้ว น้ำไหลผ่านมากกว่า GT แล้ว TR ลดลงมาก ก็น่าจะทำให้ CPU เย็นได้มากกว่า GT ต้องบอกก่อนนะ ผมไม่ได้รับจ้างมาเขียนเชียร์ใคร ผมแค่ว่าไปตามความคิดเห็นของผมเท่านั้น อยากเอาความรู้มาแบ่งกันเท่านั้นเอง บล๊อกผมมีทั้งสองตัวนั่นหละครับ ซื้อเองลองเองครับ

Page 1 of 59 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks