Announcement

Collapse
No announcement yet.

Flash Bios ATI9550 แล้วเดี้ยงช่วยด้วยๆคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Flash Bios ATI9550 แล้วเดี้ยงช่วยด้วยๆคับ

ผมมีการ์ดจอ ATI 9550 256Mb 128bit (AGP8X) ตัวนึงแล้วผมเปิดดูในเว็ปนอกเค้าบอกว่าใช้โปรแกรม WinFlash น่ะสามารถอัพเดทไบออสได้ โดยที่ผมเอาเซฟไบออสเดิมแล้วใช้โปรแกรมแก้ไขไบออสเพิ่มแค่ Core/Mem นิดหน่อย จากเดิม 250/200 เป็น 280/215 แล้วก็เซฟไฟล์ไบออสแล้ว ผมก็ใช้ไฟล์ตัวที่ได้เเก้ไข น่ะเเหละมา ทำการเฟลชด้วย WinFlash พอรีสตาร์ท ก็จบเห่เลย

อาการมันคือ หน้าจอดำสนิทตั้งแต่เปิดเครื่องเลย แต่มันก็เข้าWindowsได้นะ(หน้าจอก็ยังคงไม่มีภาพหรือตัวหนังสือเลย) เพียงแต่เมนบอร์ดมันฟ้องว่า System faild VGA Task (เมนส์บอร์ดมันส่งเสียงพูดมาอย่างงั้น)

ใครพอจะเเนะนำหรือมีวิธีแก้ไข หรือ ที่พันทิย์พอจะซ่อมให้มันดีดังเดิมได้ป่าว

ใช้การ์ดจอ PCI ธรรมดา มาเสียบ แล้ว Flash Bios ตัวเดิมเข้าไป ....จบ

Comment

ใช่ เอา การ์ดจอแบบ PCI ธรรมดามาเสียบก่อน แล้วแฟลชไบออสตัวเดิมกลับ

ไม่น่าไปถึงชั้นแฟลชไบออสเลย ใช้ Riva ก็น่าจะพอแล้วนะครับ มันปลอดภัยกว่าเยอะ

Comment

ขอบคุณ ท่านๆทั้งหลายที่ช่วยกันตอบ ขอบคุณเจงๆ ^^

Comment

http://www.mvktech.net/content/view/415/37/

ตามนี้เลยครับลองอ่านดู

Comment

Working...
          X