ถมความเห็นหน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ถมความเห็นหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ถมความเห็นหน่อยครับ

ตอนซื้อ notebook นี่ ลง windows อะไรดีครับ ระหว่าง XP กับ Vista นี่มันต่างกันเยอะไหมครับ แล้วพวกโปรแกรมจะใช้กันได้หมดไหมครับ

ตอนนี้ใช้ได้หมดแล้วครับ

แต่ถ้าเครื่องคุณช้า ก็แนะนำ XP เพราะ Vista เครื่องต้องแรกนิดนึง

ถ้าแรมแค่ 1GB ก็เล่น XP แรมมากกว่านั้นก็พอเล่น Vista ลื่นครับ

CPU ถ้าเป็น Intel T5000 ขึ้นไปก็เร็วละ AMD ก็ TL56 ขึ้นไป

ส่วน HDD ต้องมีพื้นที่ว่างประมาณ 20GB ถึงจะลง Vista ได้ครับ ^^

OverclockZone Member

vista มันปรับปรุงมาจาก xp ครับ แล้วใส่ multimedia เข้าไปมากมาย โดยพื้นฐานแล้วโปรแกรมบน xp สามารถใช้กับ vista ได้ ยกเว้นพวก diver นะไม่รู้เพราะอะไร ส่วนโปรแกรมบากตัวที่ใช้กับ vista ไม่ได้ก็เพราะมีบางไฟล์ที่ vista มันเห็นเป็น virus เลยไม่รับมาในเครื่อง หรือรับมาก็โดนกัน ทำให้เป็นแค่ไฟล์ธรรมดา เพราะฉะนั้น กลัว virus ใช้ vista แรมไม่เยอะก็ xp คับดีสุดแหละ

Bookmarks

Bookmarks