Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk Benchmark By HD Tune

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ez2q2031 View Post
    ถามนิดครับ บางครั้งผมเปิดคอมทิ้งไว้หลายวันติดกัน 3 วันบ้าง 5 วันบ้าง บางทีก็ 7 วันแล้วถึงจะปิด

แล้วผมสนใจ RAID 0 ขึ้นมาครับ เอาไว้ทำงาน ถามว่ามันจะดีไหมถ้าจะซื้อ HDD. ใหม่เอามา RAID 0

เมื่อเทียบกับพฤติกรรมการใช้งานอ่ะครับ
    ผมไม่เคยปิดเลยครับ ถ้าเล่นเกม เข้าโปรแกรมมันจะรู้สึกไวขึ้นกว่าเดิม การถ่ายโอนไฟล์เร็วขึ้น( ภายในลูก raid 0 นะ) ถ้าโอนถ่ายผ่านลูก ไม่ได้ต่อ raid0 มันจะช้าลง
    1. ผมว่ามันเหมาะกับงาน เล่นเกมส์ ถ่ายโอนไฟล์
    2. โหลดบิท เก็บข้อมูลสำคัญ เอาธรรมดาพอ
    ต้องถามก่อนว่าเอาไปใช้อะไร

Comment

• Originally posted by birdkmutt View Post
      ผมไม่เคยปิดเลยครับ ถ้าเล่นเกม เข้าโปรแกรมมันจะรู้สึกไวขึ้นกว่าเดิม การถ่ายโอนไฟล์เร็วขึ้น( ภายในลูก raid 0 นะ) ถ้าโอนถ่ายผ่านลูก ไม่ได้ต่อ raid0 มันจะช้าลง
      1. ผมว่ามันเหมาะกับงาน เล่นเกมส์ ถ่ายโอนไฟล์
      2. โหลดบิท เก็บข้อมูลสำคัญ เอาธรรมดาพอ
      ต้องถามก่อนว่าเอาไปใช้อะไร
      ทั้งสองอย่างแหละครับ แต่ตัว RAID 0 เอามาเป็นตัวบูท รันโปรแกรม ทำงานประมาณนี้แหละครับ

ส่วนสำหรับโหลดบิท ผมมี 1001FALS ไว้เก็บแล้วครับ ปกติก็จะเก็บไว้ที่นั่นเลย

แล้วอย่างนี้จะเป็นอะไรมากไหมครับ พอดีว่าหลังๆไฟล์งานมันเริ่มใหญ่ขึ้น เลยอยากได้อะไรที่มันเร็วขึ้น

SSD ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่เก็บข้อมูลได้น้อย ที่สำคัญ 128GB ซื้อ 1TBx4 RAID 0 หรือ 0+1 ได้เลย

ผมเลยสนใจมากๆเลยครับตอนนี้ ต้นเดือนก็ว่าจะไปลอง 2 ลูกก่อน

ถ้ามันโอเคก็ค่อยเพิ่ม ถ้าไม่ดีก็โล๊ะ ลูกเดียว ทำงานก็ต้องใจเย็นๆ

Comment

• Originally posted by ez2q2031 View Post
        ทั้งสองอย่างแหละครับ แต่ตัว RAID 0 เอามาเป็นตัวบูท รันโปรแกรม ทำงานประมาณนี้แหละครับ

ส่วนสำหรับโหลดบิท ผมมี 1001FALS ไว้เก็บแล้วครับ ปกติก็จะเก็บไว้ที่นั่นเลย

แล้วอย่างนี้จะเป็นอะไรมากไหมครับ พอดีว่าหลังๆไฟล์งานมันเริ่มใหญ่ขึ้น เลยอยากได้อะไรที่มันเร็วขึ้น

SSD ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่เก็บข้อมูลได้น้อย ที่สำคัญ 128GB ซื้อ 1TBx4 RAID 0 หรือ 0+1 ได้เลย

ผมเลยสนใจมากๆเลยครับตอนนี้ ต้นเดือนก็ว่าจะไปลอง 2 ลูกก่อน

ถ้ามันโอเคก็ค่อยเพิ่ม ถ้าไม่ดีก็โล๊ะ ลูกเดียว ทำงานก็ต้องใจเย็นๆ
        งั้นจัดเลยแบ่งไดร์ลงวินโด้ซัด50G พอ จะกด access time ลงได้อีก

Comment

• Originally posted by birdkmutt View Post
          งั้นจัดเลยแบ่งไดร์ลงวินโด้ซัด50G พอ จะกด access time ลงได้อีก
          ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

Comment

• ^
            ^
            เล่นซัก 500*2 พอ สำหรับ raid 1T*4 ถ้าหลุดขึ้นมา ข้อมูล 4T ไม่อยากจะคิด กำ

Comment

• อยากเห็น SS 1.5TB ครับ จัดให้หน่อย

Comment

• 1 TB 10EALS

Comment

• Originally posted by maxx2007 View Post
                  ^
                  ^
                  เล่นซัก 500*2 พอ สำหรับ raid 1T*4 ถ้าหลุดขึ้นมา ข้อมูล 4T ไม่อยากจะคิด กำ
                  ผมกะว่าจะเล่นซัก 500x2 ไม่ก็ 640x2 พอแหละครับ เสียวเหมือนกัน อิอิ

Comment

• ใช้ I7 920@3.6, RAM 6 MB ครับ

ของผมปกติป่าวครับ

Comment

• G.skill Phoenix pro 120G

ทำไมมันไม่แรงอ่ะคับ ไม่นิ่งเลย หรือผมต้องไปตั้งค่าอะไรหรือป่าวคับ

Spec
                      i7 860
                      max iii
                      RH 2000
                      Win 7 Ultimate 64 bit

ลง Driver rapid storage 9.6

หรือเพราะผมใช้ ลง os กับ เกมส์ ไป กราฟจึงเป็นแบบนี้ คับ

Comment

• Originally posted by iqsoftinc View Post
                        G.skill Phoenix pro 120G

ทำไมมันไม่แรงอ่ะคับ ไม่นิ่งเลย หรือผมต้องไปตั้งค่าอะไรหรือป่าวคับ

Spec
                        i7 860
                        max iii
                        RH 2000
                        Win 7 Ultimate 64 bit

ลง Driver rapid storage 9.6

หรือเพราะผมใช้ ลง os กับ เกมส์ ไป กราฟจึงเป็นแบบนี้ คับ
                        ผมก็ G.skill Phoenix pro 120G คับท่าน อยากบอกว่า กราฟ ท่านยังสวยกว่าของผมอีก ของผมนี่กราฟเน่ากว่านี้อีก แต่ใช้งานจริงลื่นปร๋อ อ่อผม i7 920 เดิมๆครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by Dongkung2 View Post
                          ผมก็ G.skill Phoenix pro 120G คับท่าน อยากบอกว่า กราฟ ท่านยังสวยกว่าของผมอีก ของผมนี่กราฟเน่ากว่านี้อีก แต่ใช้งานจริงลื่นปร๋อ อ่อผม i7 920 เดิมๆครับ อิอิ
                          พอมีข้อมูลมากๆในssdแล้วมันจะไม่ได้ตาม สเปค

Comment

• สอบถามครับ อยากได้ HDD ราคาประมาณ2000 1TB มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ? ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by tonzakung View Post
                              up ผลเทส SAMSUNG HD502HJ ตัวแรง

ตัวเดียว เดี่ยวๆ

RAID 0 X2

Originally posted by harryoop View Post
                              HD103SJ Raid0

เจอผลเทสซะทีกำลังเลง
                              กับ 320AAKS raid0
                              ปล.ใครมี WD500AAKS Raid0x2 มาแป๊ะหน่อยครับ
                              Last edited by birdkmutt; 11 Oct 2010, 12:32:34.

Comment

• Originally posted by Astrea View Post
                                สอบถามครับ อยากได้ HDD ราคาประมาณ2000 1TB มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ? ขอบคุณครับ
                                wd 1tb blue 1900บาท ผมใช้อยุ่

Comment

Working...
                                X