เทียบระหว่าง Samsung 226BW กับ Dell 2208 WFP Ultra Sharp..อันไหนดีกว่ากันครับ..!
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เทียบระหว่าง Samsung 226BW กับ Dell 2208 WFP Ultra Sharp..อันไหนดีกว่ากันครับ..!

OverclockZone Member asasjkas's Avatar

Default เทียบระหว่าง Samsung 226BW กับ Dell 2208 WFP Ultra Sharp..อันไหนดีกว่ากันครับ..!

เทียบระหว่าง Samsung 226BW กับ Dell 2208 WFP Ultra Sharp..อันไหนดีกว่ากันครับ..!

ถ้าดูตามเสปดแล้ว ตัว 226BW น่าจะดีกว่า ( ที่จริงมีตัวใหม่ด้วยนะครับ Samsung 2253LW )

- Dell 2208 WFP Ultra Sharp
    http://accessories.us.dell.com/sna/p...9&sku=320-6107

- Samsung 226BW
    http://www.samsung.com/th/consumer/d...LS22MEWSFV/XST

- Samsung 2253LW
    http://www.samsung.com/us/consumer/d...LS22AQVJFV/XAA

แต่อยากลองถามตามความรู้สึกของผู้ใช้จริงนะครับว่า อะไรดีกว่ากันในด้าน

1. เล่นเกมส์ / ดูหนัง
    2. การให้สี ว่าตรงความเป็นจริงแค่ไหน

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member

ผมว่า spec bw226 ดีกว่า สวยกว่า
    Dell สวยน้อยกว่า แต่ดูแข็งแรงกว่า
    พื่ซื้อ Dell ไปก่อนก็ได้ ถ้าไม่ชอบมาแลกกะผมได้นะ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ผมเชียร์ DELL ครับ

ปล.เหตุผลส่วนตัว

Samsung 226BW รุ่นนี้เคยได้เป็นจอ22นิ้วที่ดีที่สุด เเต่ต้องพาเเนล S นะ
    เเต่รุ่นใหม่ Samsung 2253LW รูปร่างสวยดีเเต่คุณภาพ้ไม่รู้เดลก็ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้
    เเต่ถ้าเทียบสเป็กเเล้วซังซุงดีกว่า ส่วนเรื่องการให้สีตรงความเป็นจิงถ้าใช้จิงจังมากคงจะหวังอะไรกับพวกจอTNไม่ได้
    เเต่ถ้าดูหนังเล่นเกมจอTNนี่เหมาะเลยเพราะค่าRespontime ที่น้อยกว่าเเบบอื่น

ผู้มาเยือนรูปหล่อ
    Guest

DELL 2007WFP ดีกว่าทั้ง 2ตัวครับ ฟันธง!!

OverclockZone Member shady's Avatar

เอาS-IPSมาเทียบกับTNหรือครับคห.5

ผมก็ใช้226BW S panalอยู่หน่ะครับ ซื้อมานานแล้ว ป่านนี้ยังไม่มีStuckทั้งหลายซักจุด เอ่อ ทนดีเหมือนกันsamsung

แล้วใช้asusอยู่ไม่ดีหรอครับ? ใช่รุ่นจอกระจกหรือปล่าว ผมเห็นที่ร้านก็สวยดีนะไม่รู้รุ่นอะไร

OverclockZone Member asasjkas's Avatar

Quote Originally Posted by shady View Post
    เอาS-IPSมาเทียบกับTNหรือครับคห.5

ผมก็ใช้226BW S panalอยู่หน่ะครับ ซื้อมานานแล้ว ป่านนี้ยังไม่มีStuckทั้งหลายซักจุด เอ่อ ทนดีเหมือนกันsamsung

แล้วใช้asusอยู่ไม่ดีหรอครับ? ใช่รุ่นจอกระจกหรือปล่าว ผมเห็นที่ร้านก็สวยดีนะไม่รู้รุ่นอะไร
    เพื่อนมันสอยไปนานแล้วครับ

เนี้ยะ ตอนนี้ใช่ LCD 17 นิ้วอยู่

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Dell อยู่เเล้ว

226bw ซื้อไปต้องลุ้นหน่อยครับ ได้พาเนลไหนไป ผมใช้ C อยู่ตอนได้มาเปิดออกมา สีบาดใจ(อุจาด) มากครับ ออกโทนฟ้าไปเลย แต่หลังจากผมใช้ spyder calibrate ไปก็ทำงานได้ดีเลยครับ เป็นจอที่ดีมากจอนึง ผมใช้ทำงานรูป เล่นเกม ดูหนังHD ยังไม่มีผิดหวังครับ

เรื่องสีตรงนี่ผมว่าจะจอไหนก็ต้องมา calibrate ทำ profile เองนะครับ จะยี่ห้อไหนก็เพี้ยนกันได้หมดครับ dell ตัวสูงๆแกะกล่องออกมาสียังไม่ตรงเลย

เอาไงดีหว่า

OverclockZone Member Beer No.27's Avatar
    ตอนใต้ของกรุงเทพ

ปวดหัวแทน

ชอบตัวไหนก็สอยเลยครับจอTN ภาพมันต่างกันไม่มากหรอกถ้าจะ226bwดูด้านหลังจอมันจะบอกว่าพาเเนลอะไรเเต่ผมว่าถ้าเอาซังซุงเอารุ่นใหม่ดีกว่าอย่างน้อยไม่ตกรุ่น

ดันเพื่อข้อมูล เพิ่มเติม

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ผมใช้ 940BW แน่ะ อิอิ
    อยากได้ 2232GW

OverclockZone Member KidBlues's Avatar

ตอนแรกผมก็ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้เหมือนกัน
    แต่สุดท้ายไปลงที่ dell เพราะ
    1.หมุนจอได้ (อาจดูเหมือนไม่จำเป็น แต่ผมชอบครับ)
    2.รูปทรงสวยกว่า (อันนี้แล้วแต่ชอบ)
    3.มีแถม sound bar (ต่อไว้สวยดีครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ หรือเอาไปขายต่อก็ได้ประมาณ 1000 ครับ)
    4.มี usb (ไม่ต้องก้มไปต่อที่ตัวเคส กรณึที่วางเคสไว้ด้านล่าง)
    5.รับประกัน 5 ปี (มีปัญหามาดูให้ถึงบ้าน แจ่มสุดๆ)

ส่วนเรื่องสเปคอาจดูด้อยกว่าในบางจุด แต่ผมไม่กังวลครับ เช่น 2ms กับ 5ms ใช้งานจริงไม่เห็นความต่างแน่นอน

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ใช้ DELL SP2208WFP (ถูกป่าวหว่า) ตัวจอกระจกอ่ะคับผม ซื้อจากท่าน boomerang ห้อง IT Market
    ใช้มาจาเดือนนึงแล้วคับ ไม่ผิดหวังจริงๆ สีสวย สดมาก ดูหนัง Hidef แล้ว ... โอ๊โห แหล่มๆๆ ขอบอก
    เล่นเกม ก็ใช้ได้คับ ไม่ผิดหวังเลยล่ะ ผมว่าเทียบ Samsung ตัวข้างบนได้เลยของผม

OverclockZone Member Fon589's Avatar

เอาเป็นว่า ชอบอะไรก็ถอยไปเลยคับ ไม่ต้ิิิองคิดมาก
    Samsung ตัวที่ 2 โพส ผมว่าจอผมสวยกว่า เพราะเพื่อนผมใช้ตัวนี้อยู่
    ซัมซุง ไม่ต้องพูดถึงก็รู้คับ ทำเรื่องจอมาดีอยู่แล้วทางตลาด
    แต่ที่ผมเลือก DELL เพราะปัจจัยหลายๆอย่างดีกว่าเช่น ประกัน 5 ปี Service @ Home แล้วจอก็สวยดีคับ ดูคงทน soundbar ใส่แล้วดูเก๋ดีด้วย อิอิ

OverclockZone Member tank80's Avatar

ใช้ Samsung อยู่ แต่ชอบ DELL ตรงที่ จอหมุนได้ กับ soundbar

จะซื้อพรุ่งนี้คร้าบบ เอาไรดีอ่ะ

Bookmarks

Bookmarks