ตอนนี้ผมเจอปัญหาอย่างนี้ครับงงไปหมดแล้ว

ผมใช้ Xbox360 ต่อสาย Optical กับชุด Sony str-de495

ใช้ต่อมานานไม่เคยมีปัญหา แต่สัปดาห์ก่อนผมย้ายชุดเครื่องเสียงกับเครื่อง360ไปวางบนห้องแทน แล้วก็เกิดอาการเสียงไม่ออกครับ

1.เสียงจาก360ที่ต่อผ่าน optical ไม่ออก ทั้งๆที่เซ็ตค่าที่ตัวเครื่อง360 และ Receiver เหมือนอย่างที่มันเคยเสีัยงออกทุกประการ
2.ลองเอาสายoptical ไปต่อกับเครื่องเล่น DVD เสียงก็ออกปกติ
3.ลองเปลี่ยนสายHD Component Cable ของเครื่อง Xbox360 ใหม่ (ซื้อของใหม่มาเปลี้ยนเลยนะเนี่ย) ก็ไม่หาย
4.ลอง เอาเครื่องไปให้ที่ร้านดู ไปต่อสาย optical เข้ากับชุดเครื่องเสียงของที่ร้าน เสียงดันออกปกติซะอย่างนั้น ทางร้านบอกว่าสาย optical ของผมน่าจะมีปัญหา

แหง่ววววว งงไปหมดแล้ว ถ้าสาย optical ของผมมีปัญหาแล้วทำไมมันยังใช้กับเครื่องเล่น DVD ได้ล่ะ แล้วไอ้สายเส้นนี้ก็ใช้มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว ตั้งแต่ปี46 ไม่เคยเห็นมันจะมีปัญหา ใช้ต่อมาตั้งแต่ PS2 PS3 360 แค่ย้ายห้องดันมีปัญหาซะงั้น

จะไปหาซื้อสาย Optical เส้นใหม่มาลองก็กระเป๋าแห้ง เส้นละ5-6ร้อยเป็นอย่างถูก ถ้าเอามาลองแล้วใช้ไม่ได้ก็เสียดายเงิน เลยยังไม่ได้ซื้อมาลองเลย

เพื่อนๆพี่ๆคนไหนมีวิธีแก้ให้มั่งครับเนี่ย

ขอบคุณครับ