Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B พังที่จุดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B พังที่จุดไหนครับ

คือผมเสียบ Flash Drive เข้าไปแล้วมันขึ้นมาว่า usb device not recognized ตลอดเลย คือมันไม่เห็น Flash Drive ที่เสียบเข้าไป

แต่พอเอา Flash Drive ไปเสียบกะคอมเครื่องอื่นๆกลับใช้ได้ซะงั้น

อาการนี้ เป็นตรงจุดไหนของบอร์ดครับ ส่งซ่อมแพงมั้ย เพราะบอร์ดหมดประกันไปนานแล้ว
    Last edited by Big; 28 Apr 2008, 22:07:45.

เสียบช่องด้านหน้าหรือหลังครับ แต่ถ้าเป็นหมดทุกช่องลอง uninstall driver usb ออกก่อน

Comment

บอร์ด MSI ครับ Socket 370

ปัญหาคือ มันไม่อ่าน Flash Drive เลย แต่โมเด็มที่เสียบอยู่ในช่อง USB อีกช่อง มันดันส่งข้อมูลได้ซะงั้น

ปล.บอร์ดรุ่่นนี้มีแต่ช่อง USB ด้านหลังครับ ด้านหน้าที่บอรืดมีให้เผื่อๆไว้ แต่เคสรุ่นเก่ามันไม่ได้เจาะเผื่อมาให้

Comment

หรืออาจจะไม่พัง แต่....

บอร์ดมันจ่ายไฟไปเลี้ยง Flash Drive ไม่พอใช่มั้ยครับ เห็นในบทความต่างๆบอกช่องเสียบ USB ใช้ไฟอย่างน้อย 500mA

บอร์ดรุ่นเก่าๆ มีให้มากช่องก็จริง แต่มีการจำกัดในการจ่ายไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์ที่เอามาเสียบมัน

แล้วแบบนี้เปลี่ยน PSU ใ้ห้ Watt มากขึ้น แต่ใช้บอร์ดเดิม อาการมันจะหายมั้ยครับ

Comment

บอร์ด Socket 370 หรอ ?

เป็น USB 1.0 หรือเปล่าครับ

Comment

บางทีถ้าช่องเสียบมันไม่แน่นก็เป็นอาการนี้เหมือนกัน

Comment

ใช่คับ เป็น 370 ถ้าเป็น USB 1.0 จริง คงแห้วใช่มั้ยครับ

เพราะ Flash drive ของ Kingston ที่เอามาเสียบมันรุ่น 2GB. เลยอ่ะ ใหม่โดคๆ

Comment

Flashdrive USB 2.0 เสียบเครื่อง USB 1 ได้ครับ แต่ความเร็วได้เท่า USB 1
                ท่านลองเอา Flashdrive ไปเสียบแทนช่อง USB ที่เสียบโมเด็มดูครับว่าใช้ได้มั้ย
                ถ้าใช้ได้ พอร์ตUSB ที่เมนบอร์ดอาจเสีย ลองหาการ์ด PCI to USB 2.0 มาใช้ก็ได้ครับ ได้เป็น USB 2.0 ด้วย

Comment

เหอะๆ บอร์ดเสียหรือเปล่าครับ

Comment

ช่องเสียบอาจสกปรกก็ได้ครับ เพราะอยู่มานาน อาจมีคราบฝุ่นหรือเริ่มเป็นสนิม ลองเอาอะไรไปขูดๆ ตรงขั้วดูครับเผื่อฟลุ้ค

Comment

ส่วนของผมบอร์ด ALiveNF6G ไอ้เจ้า USB ด้านหน้าเคส2ช่องต่อมาจาก usb4_5 ใช้งานเกือบปีเสียไป1เหลืออีก1 จากนั้นผมลองรื้อบอร์ดเปลี่ยนใหม่เป็น usb6_7 ใช้ได้ทั้ง2ช่องประมาณ2-3เดือนอยู่ๆก็เน่าไปอีก1ช่องเหลือ1 ว่าจะเอาบอร์ดไปเคลมไม่รู้นานเปล่าตกลงรื้อใหม่อีกทีเปลี่ยนเป็น usb8_9 สุดท้ายแล้วไม่มีให้เหลือแล้วตอนนี้ยังใช้ได้อยู่ไม่รู้จะบ้าขึ้นมาวันไหน ส่วนUSBด้านหลัง4รูไม่มีปัญหาครับ ตกลงมันเสียใช่ไหมครับหรือเป็นเพราะอะไรเจ้า usb4_5 usb6_7

Comment

Working...
                      X