Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ hdd ตัวใหม่เข้าไป เครื่องไม่บูต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ hdd ตัวใหม่เข้าไป เครื่องไม่บูต

คือ ใช้ ide เหมือนกัน แต่คนละ windows

ผมอยากจะเอา hdd ของเพื่อนมา ฟอแมต แต่พอใส่รวมกะเครื่องผม

มันมองไม่เห็น และก็บูตไม่windows ไม่ได้ด้วย

พอบูตจากแผ่นก็ขึ้น 0x0000005 เลยต้องเอา ตัวใหม่ออก ถึงจะเล่นได้

ทำอย่างไรดีครับให้มองเห็น และเข้าไปฟอแมตได้

เซ๊ต Jumper ถูกต้องใหม
    เลือก boot HDD ลูกที่มี OS ถูกต้องใหม

Comment

ครับ...ใน bios มองไม่เห็นครับ

ลองสลับสายหมดละครับ ทำไงดีล่ะเนี่ย

มันบูตไม่ติดเลย ค้างอยู่ตรง boot from cd ละก็ เฟล....ใส่ cd

พอเอา cd ให้บูต ก้เกิด 0x00000050 ครับ

Comment

ถ้า BIOS ไม่เห็น HDD
        ได้เซ๊ต Jumper ด้านหลัง HDD ถูกต้องใหม (IDE)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          เซ๊ต Jumper ถูกต้องใหม
          เลือก boot HDD ลูกที่มี OS ถูกต้องใหม
          ตามท่าน TWK ครับ ให้ทำตามท่านนะครับ
          1. เช็คดูว่า เซ็ตจัมเปอร์ตรงฮาร์ดดิสก์ เป็น Slave(เพราะตัวเดิมเป็น Master)
          2. ดูในไบออสว่าเจอไหม ถ้าเจอ ให้ไปเลือกบู๊ตเครื่อง ให้บู๊ตจากฮาร์ดดิสก์ลูกที่ท่านลง OS ไว้

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
            ตามท่าน TWK ครับ ให้ทำตามท่านนะครับ
            1. เช็คดูว่า เซ็ตจัมเปอร์ตรงฮาร์ดดิสก์ เป็น Slave(เพราะตัวเดิมเป็น Master)
            2. ดูในไบออสว่าเจอไหม ถ้าเจอ ให้ไปเลือกบู๊ตเครื่อง ให้บู๊ตจากฮาร์ดดิสก์ลูกที่ท่านลง OS ไว้
            ลองสลับสายหมดละครับ

bios มองไม่เห็นเลย

Comment

Originally posted by lufie View Post
              ลองสลับสายหมดละครับ

bios มองไม่เห็นเลย

ได้เซ๊ต Jumper HDD ถูกต้องใหม (สงสัยอย่างแรงว่า เซ๊ตรึปาว)

MASTER & SLAVE

Last edited by TWK.; 29 Apr 2008, 15:54:20.

Comment

อาการงี้สงสัย master ทั้งสองลูกแหงมๆ

Comment

อ่ะ ....ไม่ได้เซตครับ

ยังไงครับ ผมเสียบ เข้าไป แล้วเข้าไปที่ bios ละให้มัน ดีเทค....แต่ก็ไม่เจอ

**เซตอย่างไรครับ

Comment

อาการงี้สงสัย master ทั้งสองลูกแหงมๆ
                    ครับ มันเป็นmaster 2ลูกเลย ละเป็น คนละเวอร์ชั่นด้วย

ผมแค่จะเอา มาฟอแมตเท่านั้น...ทำไงดี้

Comment

Originally posted by lufie View Post
                      อ่ะ ....ไม่ได้เซตครับ

ยังไงครับ ผมเสียบ เข้าไป แล้วเข้าไปที่ bios ละให้มัน ดีเทค....แต่ก็ไม่เจอ

**เซตอย่างไรครับ
                      ท่านต้องทำตามที่ได้บอกไว้ข้างบนน่ะครับ
                      ถ้าของซีเกทนะ ไม่ต้องจัมป์เลย หมายถึงเอาจัมเปอร์ออก ก็จะได้เป็น Slave ครับ

Comment

ท่านเอา HDD ต่อด้วยกัน 2 ลูก โดยใช้สายแพเส้นเดียวกันใช่หรือไม่
                        หรือ ท่านต่อกับสายแพที่ต่อกับ CD/DVD ไ้ว้แล้ว
                        เอ๊ะถามไปถามมาผมก็ชักจะงง

Comment

อ้อออออ มันถอดได้นี่เอง

นึกว่าต้องเข้าไปเซตตรงไหน...

เดี๋ยวจะลองก่อนนะครับ

ซักครู่

Comment

ตอนนี้ bios มองเห็นแล้วครับ

แต่ก็ยังไม่สามารถเข้าไปในวินโดวได้

มีอาการเหมือนhddที่ผมจะใส่เข้าไปเลยคือ

ติดอยู่ที่หน้าโลโก้windowsวิ่ง ..แล้วก็ รีสตาทเอง มีจอฟ้าแว๊บๆให้เห็น

ปัญหา คือ 0x00000024 ซึ่ง เข้ามาแก้ในwindowsไม่ได้ ทำอย่างไรดีล่ะเนี่ย

Comment

สงสัยจะ boot ผิดลูก
                              เข้าไปเซ๊ตใน BIOS ให้ลำดับ HDD ให้ Boot ลูกที่เป็น OS ที่ใช้ ณ.ปัจจุบัน

Comment

Working...
                              X