Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิด AHCI แล้วจะต้อง กด F6 ตอนลงวิดโดนใหม่ตอนไหนอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิด AHCI แล้วจะต้อง กด F6 ตอนลงวิดโดนใหม่ตอนไหนอะครับ

แล้วผม ต้องโหลดไดร์เวอร์ อะไรเดียวรึป้าวครับ

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ไปมั่ว มาละ ลงไม่ได้ ให้ F3 ออกเยย เค้าก็ไปเปิด AHCI ละใส่แผ่นวิดโด้ พอขึ้นหน้าจอก็ กด F6 แล้ว F2 ข้าม รอ รอ รอ ไปตาย ที่ F3 ออกเลย T-T

Comment

แล้วที่ว่า AHCI มันคืออะไรเหรอครับ ไม่รู้อ่ะครับ ช่วยอธิบายทีนะครับ จะรอจดครับผม

Comment

มันต้องลงวินโดวส์ โดยเซตในไบออส ให้เป็น IDE ก่อนนะครับ แล้วจากนั้น พอลงวินโดวส์เสร็จ ก็ เซตใน วินโดวส์ ให้เเป็นน AHCI แล้วก็รีสตารต์ แล้วไปเซตใน bios ให้เป็นAHCI วินโดวส์ก็จะเห็นฮาร์ดดิส เป็น AHCI ครับพูดกันตรงๆ ไม่ต่างกันเลยครับ ในเรื่องความเร็ว แต่ถ้าต้องการทำ Raid ก็ควรทำครับ
          ส่วนใช้ฮาร์ดดิส ตัวเดียวอย่าไปทำเลยครับ เพราะพอเซตกลับมาเป็น IDE มันจะเอ๋อๆ นะครับ แล้วความเร็วก็ไม่ต่าง

Comment

Working...
          X