overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอชัดๆ เข้าใจง่ายๆ Dual Core กับ Core2Duo

OverclockZone Member mammothxp's Avatar

Default ขอชัดๆ เข้าใจง่ายๆ Dual Core กับ Core2Duo

สะกดถูกหรือเปล่า อิ อิ

ตามนั้นเลยครับ ชัดๆ ง่ายๆ ได้ใจความว่ามันต่างกันอย่างไร ........... อ่านมาเยอะ ข้อมูลเยอะแต่ประทานโทษเถอะ ไม่เข้าใจ

ขอบคุณขอรับ

ย้ากกกกกกกก

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

Dual Core ใช้ L2 ร่วมกัน

Core2Duo มี L2 ของใครของมัน

( ใช่มะ )

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by mammothxp View Post
    สะกดถูกหรือเปล่า อิ อิ

ตามนั้นเลยครับ ชัดๆ ง่ายๆ ได้ใจความว่ามันต่างกันอย่างไร ........... อ่านมาเยอะ ข้อมูลเยอะแต่ประทานโทษเถอะ ไม่เข้าใจ

ขอบคุณขอรับ

ย้ากกกกกกกก

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Dual Core หมายถึง มีแกนประมวลผล 2 แกน ก็เรียกว่า Dual Core อย่างเช่น Pentium D และ Core2Duo ทั้งคู่เป็น Dual Core ครับ เพราะมีแกนประมวลผล 2 แกน อยู่บนแพกเกจเดียวกัน รวมถึง Athlon 64 X2 ของ AMD ด้วยนะครับ นั่นก็มี 2 แกนประมวลผลบนแพกเกจเดียวกัน ก็เรียกว่า Dual Core ได้เหมือนกัน

และถ้ามี 4 แกน ก็เรียก Quad Core อย่างเช่น Core 2 Quad หรือ Phenom X4

มี 3 แกน ก็เรียก Triple Core อย่างเช่น Phenom X3

มี 6 แกน ก็เรียก Hexa-Core ตอนนี้ยังไม่มีรุ่นไหน มีถึง 6 แกนเลย รอลุ้นสิ้นปีนี้ครับ บางทีอาจได้เห็น

มี 8 แกน ก็เรียก Octo Core ตอนนี้ยังไม่มีเหมือนกันครับ รอลุ้นเอาสิ้นปีเหมือนกัน

มี 12 แกน ก็เรียก Dodeca-core เห็น AMD บอกว่าจะออกมาข่ม Hexa-Core ของ Intel ให้ทันสิ้นปีนี้แน่ะ อย่าไปคิดมากเลยครับอันนี้ มันเหมือนฝันลมๆแล้งๆของ AMD ก๊ากกกกกๆ แถมยังกลืนน้ำลายตัวเองไม่ทำเป็น Native อีก ก๊ากกกกก แต่ถ้ามันออกมาได้จริง ใครจะสนว่า Native หรือเปล่า เพราะมันคงจะแรงโคดๆ เหมือนตอนนี้ ที่ใครจะสนว่า Quad Core ของ Intel มันไม่ใช่ Native ขอแค่มันแรงก็พอแล้ว ฮาฮา

ฯลฯ

Core 2 Duo เป็นชื่อรุ่นเฉพาะครับ Core 2 Duo และ Pentium D เป็น Dual Core เหมือนกัน เพราะมีแกนประมวลผล 2 แกนอยู่บนแพกเกจเดียวกัน แต่ Pentium D ไม่ใช่ Core 2 Duo นะครับ อย่าเอาไปปนกัน สถาปัตยกรรมที่ใช้มันไม่เหมือนกัน เลยมีชื่อเรียกต่างกัน Core 2 Duo ใช้ Core microarchitecture แต่ Pentium D ใช้ NetBurst ทั้ง Core 2 Duo และ Pentium D ต่างก็เป็นชื่อรุ่นครับ

อ่อลืม...ถ้ามี คอร์เดียวก็เรียก Single-Core แหละครับ ซีพียูทั่วๆไปแหละ
    Last edited by ARES; 30 Apr 2008 at 17:26:39.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

อันนี้ความรู้เสริม ผมแถมให้ครับ

คำพวกนี้มาจากภาษากรีกและละติน ใช้สลับกันไปมา อันไหนใช้ง่าย ฟังดูดีก็คงเอาอันนั้น ต่อไปก็อาจมีภาษาอื่นอีก

ถ้าเรียกเป็น เบญจคอร์ หรือ นพคอร์ ก็คงจะฮาไม่น้อย ฮาฮา

ส่วนผมอยากให้เรียก 6คอร์ เป็นภาษาละตินแฮะ ซีพียูตัวนี้คงจะเหมาะกับการโหลดหนังโป๊ ดูหนังโป๊ เล่น H-Game และกิจกรรมหื่นๆทั้งหลาย Sex-Core ซีพียูตัวนี้มันต้องแรงแน่ๆ ฮาฮา

Last edited by ARES; 30 Apr 2008 at 17:38:57.

OverclockZone Member mammothxp's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post

กำ .............. เห็นได้งัย

OverclockZone Member zachalich's Avatar

เห็นด้วยกับท่าน ARES ครับที่ 6core เหมาะแก่หนังชมพู > <

OverclockZone Member

แต่ก้าน ..... คอ !! ตัวใครตัวมัน

OverclockZone Member spellreal's Avatar

ตามความเข้าใจผมนะครับ

dual core ของทาง intel จะมี 2 แนวครับ คือ dual แท้ dual เทียม

1.พวก Pentium D พวกนี้สถาปัตเดิม ๆ แต่ยัด cpu สองตัวแล้วจัดการลิงค์กัน (เล่นง่ายดีงิ) แต่เท่าที่ดูความสมบูรณ์ของการใช้งานยังไม่เวิคเท่าที่ควร (คือรีดพลังได้ไม่ค่อยเวิคแถมร้อนอีก)

2.C2D พวกนี้สถาปัตใหม่ครับสร้างมาเพื่อรองรับ 2Core ได้อย่างแท้จริงเลยทำงานได้ดีกว่า PD แม้สัญญาณนาฬิกาจะน้อยกว่าก็ตาม (ลดภาวะโลกร้อนครับ) - -a

ปล.อันนี้อ้างอิงจากที่เคยอ่านผ่านและความคิดความเข้าใจส่วนบุคคลนะครับผิดถูกขออภัยด้วยเน้อ

ชอบๆๆ sex core เอิ๊กๆ

OverclockZone Member

L2 Cache คืออะไรครับ เห็นบางคน เน้นตรงนี้กันจัง

Bookmarks

Bookmarks