Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างRam 4 G กะ 2 G ต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างRam 4 G กะ 2 G ต่างกันเยอะไหมครับ

พอดีตอนนี้ใช้ 2 G อยู่แต่เหงราคาแรมถูกดี เลยว่าจะซื้อเพิ่มอีก ซัก2 G เป็น 4G ท่านว่าคุ้มไหมครับ ความเร็วต่างกันมากไหมครับ

64 bit ก็น่าจะคุ้มนะครับ แต่ผมก็ใช้แรม 4 G อยู่ ผมว่ามันก็เร็วดีนะ (ผมใช้ Vista Home Premium 32 bit อยู่ครับ)

Comment

มันก็ต้องเร็วขึ้นอยู่แล้วคับ

Comment

ไม่ต่างกันคับ 2g กับ 4g ถ้าคุณไม่ใช้งานที่มันหนักจริงๆเช่น ตัดต่อ render graphic พวกที่ต้องใช้หน่วยความจำเยอะๆ ไม่ต่างเลยคับ

Comment

ส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้ม
          เพาะหาโปรแกรมหรือเกมส์ที่รันกินแรมเกิน 2GB เเทบไม่ได้ มีก็น้อย
          2GB เหลือๆ
          *ผมก็ใช้ 4GB เพราะ เงินมันเหลือไม่รู้จะซื้ออะไร 555+

Comment

ผมก็ใช้นะ 4 Gb. อ่ะ

คิดแค่ว่าตอนนี้อาจจะยังไม่ได้ใช้ แต่ต่อไปก็ไม่แน่ และก็กลัวการมาแทนที่ของ DDR3 จะทำให้ราคาของ DDR2 พุ่ง เหมือนที่เคยเกิดกับ DDR อ่ะจ่ะ

Comment

ผมก็เพิ่งซื้อมา 4g แรมมันถูกซื้อไปเถอะคับเผื่อเสียแล้วส่งเครมจะได้มีสำรองไว้ใช แล้วเผื่อวิต้าสมบูรณ์แล้วท่านจะเสียใจ

Comment

มัน ขึ้นอยู่กับ performance ของ CPU ด้วยครับ อย่าลือว่า RAM เป็นที่พักของข้อมูลจาก HDD เหมือนถังน้ำส่วน CPU เหมือนคนใช้น้ำ ข้อมูลจาก HDD จะถูกส่งมาพักที่ RAM แล้ว CPU จะดึงข้อมูลตรงนี้ไปใช้
                ในกรณีที่ RAM หรือถังน้ำ มันใหญเกินไป CPU ก็จะดึงข้อมูลจากแรมด้วย Speed ที่คงที่ อยู่ดีนั่นแหละ เหมือนเปิดน้ำในถังใหญ่ๆยังๆก็ไม่หมดสักทแถม HDD ยังเติมข้อมูลเรื่อยๆ นึกออกมั้ยแล้วเมื่อไหร่ ข้อมูลที่อยู่ส่วนบนของถังน้ำจะถูกเอาใช้สักทีล่ะ เฮ้อคิดแล้วเหนื่อย แต่มันก็น่าซื้อนะ 4G อ่ะมันถูกจิงๆโว้ยยยยย

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                  ไม่ต่างกันคับ 2g กับ 4g ถ้าคุณไม่ใช้งานที่มันหนักจริงๆเช่น ตัดต่อ render graphic พวกที่ต้องใช้หน่วยความจำเยอะๆ ไม่ต่างเลยคับ
                  ผมเห็นผลนะ เล่นเกมยิงไข่ + โอเทลโล่ ลื่นขึ้น

Comment

มาดูเห็นตอบกันเยอะ ถามด้วยเลย Gskill มันไหม้แล้วเคลมได้ป่าวครับ

Comment

Originally posted by tanachai View Post
                      มาดูเห็นตอบกันเยอะ ถามด้วยเลย Gskill มันไหม้แล้วเคลมได้ป่าวครับ
                      เห็นจะไม่ได้ครับท่าน น่าจะทุกยี่ห้อนะ

Comment

Corsair ไง ไหม้เคลมได้

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
                          Corsair ไง ไหม้เคลมได้
                          OCZ ด้วยป่าวครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by dvung View Post
                          เห็นจะไม่ได้ครับท่าน น่าจะทุกยี่ห้อนะ
                          ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าไม่เล่นเกมส์ก็ไม่คุ้มผมว่านะ ของผมไม่เล่นเกมส์หนักๆเลย ใช้แรมไม่ถึง กิ๊กซื้อมาใช้ไม่คุ้มค่าเลยตอนนี้เหอะๆ ใช้ XP

Comment

ว่าจะซื้อวันนี้ ว่าจะอีกซัก 2แถว แถวละ2G แบบว่าเงินเหลือ 6G จะเปงไงวะเนี้ย

Comment

Working...
                              X