overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: เอ่ๆ มีใครลองเอาน้ำมันมาระบายแทนน้ำยังครับ

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

Default เอ่ๆ มีใครลองเอาน้ำมันมาระบายแทนน้ำยังครับ

ผมอยากรู้ว่ามันจะเป็นอย่างไรผมคิดว่ามันปลอดภัยกว่า แต่คิดว่าคงร้อนน่าดู หรือดีกว่าน้ำ

ผู้รู้กูรู ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

OverclockZone Member witchtuya's Avatar

น้ำมันแพงกว่าน้ำครับ เกี่ยวเปล่าหว่า อิอิ
    ล้อเล่นน๊า ....

OverclockZone Member dumbell's Avatar

Talking

ยังไม่กล้าลองครับ ไม่อยากโทษแก๊สโซฮอลล์

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

รู้แต่ว่าไม่ดีครับ เดี่ยวมันกัดสายยาง (ถ้าน้ำมันเชื้อเพลิง)
    แล้ก็ ปั้มจะเสียชัวร์ๆ (ถ้าน้ำมันพืช) เพราะมันดูดไม่ขึ้นครับ จะมีความหนืด
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

น้ำมันพืช เขาใช้เทแล้วเอาคอมแช่นะครับ ไม่ใช่เอามาวนในระบบน้ำ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ใช่ดิ หุหุ ไม่งั้นมันจะดูดขึ้นได้ไง
    แต่แช่นี้ พอเลิกทำแล้ว รู้ซึ้งแน่ครับ 5555
    Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    น้ำมันพืช เขาใช้เทแล้วเอาคอมแช่นะครับ ไม่ใช่เอามาวนในระบบน้ำ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member sarawutk's Avatar

เคยเห็นเอามาแช่บอร์ดเหมือนกัน

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

น้ำมันหม้อแปลง ดีกว่าน้ำมันพืช เยอะครับ คำแนะนำ หากมีผู้สนใจอยากเล่นวิธีนี้ครับ

ปั้มที่ใช้ ค่อนข้างต้องใช้ปั้มแรงอยู่ครับ

ต้องวนน้ำมันพืชมาผ่านหม้อน้ำให้เย็นขึ้นด้วยนะ ไม่งั้น อมร้อนๆ :P

ไฟฟ้าสถิต อันนี้ควรคำนึงด้วยอย่างแรง ^^"

OverclockZone Member pottor's Avatar

ต้อง ใช้ปั้ม พวกรถดับเพลิง ละมั้ง

OverclockZone Member Hercules's Avatar

น้ำมันหม้อแปลงน่าเล่น เอามาแช่ไว้เลย จมบอร์ดให้ระดับน้ำมันสูง

OverclockZone Member foxyou's Avatar

ใส่น้ำแข็งหลอด

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    น้ำมันหม้อแปลง ดีกว่าน้ำมันพืช เยอะครับ คำแนะนำ หากมีผู้สนใจอยากเล่นวิธีนี้ครับ

ปั้มที่ใช้ ค่อนข้างต้องใช้ปั้มแรงอยู่ครับ

ต้องวนน้ำมันพืชมาผ่านหม้อน้ำให้เย็นขึ้นด้วยนะ ไม่งั้น อมร้อนๆ :P

ไฟฟ้าสถิต อันนี้ควรคำนึงด้วยอย่างแรง ^^"
    ปั้มน้ำมันรถยนตร์

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

น้ำมันมันมีข้อเสียอยู่ครับ
    1. มันมีอายุการใช้งาน คือมันเสียได้ เกิดจากการ Oxidation คือทำปฏิกริยากับ ออกซิเจน ภายใต้ความร้อน แม้แต่น้ำมันหม้อแปลงโดยเฉพาะ ถ้าไม่ใช่น้ำมันที่ทำมาจากสารสังเคราะห์ (Systhetic) อายุการใช้งานไม่น่าเกินสองปี ถ้าเป็นน้ำมันพืช ไม่น่าเกินสองอาทิตย์
    2. ความข้นของน้ำมัน มันมีหลายเบอร์ แต่ให้เบอร์ที่ใสที่สุดก็ข้นกว่าน้ำอยู่มาก เปลืองแรงปั้มมาก Flow rate น้อยกว่าน้ำแน่นอน มาก หรือ มากๆ แค่นั้นเอง
    3. ค่าการนำความร้อน น้ำมันต่ำกว่าน้ำแน่นอน ความหนาแน่นก็ต่ำกว่า
    4. น้ำมันช่วยหล่อลื่นระบบ เข้าใจว่าระบบระบายความร้อน คงไม่มีประโยชน์ เพราะถ้ามีในรถยนต์คงใช้ น้ำมันแทนน้ำในหม้อน้ำแล้ว

ข้อดีของการใช้น้ำมันแทนน้ำยังหาไม่เจอ
    Last edited by Suhanna; 9 May 2008 at 11:25:21.

OverclockZone Member IIIDreNaLinE's Avatar

น้ำหล่อเย็นล่ะครับ
    มันมีส่วนผสมของน้ำมัน
    ส่วนใหญ่เค้าจาเอามาหล่อเย็นobjectที่ทำการกลึง ตัด ดัด ไส เจียร
    เพื่อไม่ให้objectร้อนขณะเสียดสี สีของมัน จะเป็นสีขาว ที่เคยเห็นอ่ะนะ

ปล.ห้ามคิดทะลึ่งครับ sirius

ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะใช้ได้ปะ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

แล้วน้ำมันหอยละครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member IIIDreNaLinE's Avatar

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    แล้วน้ำมันหอยละครับ
    ใส่หอมใหญ่ไปหน่อยแล้วผัดกับเนื้ออร่อยครับ

น้ำมันหมูละครับ ?

อุ่ย...ฮาเกินละ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    น้ำมันหมูละครับ ?

อุ่ย...ฮาเกินละ
    ดีไม่เอาน้ำมันมวย

Nhazzer's Avatar
    ศรีนครินทร์/บางนา

เค้าเอามาแช่ กันไม่ใช่เหรอครับ น้ำมันพืชน่ะ

รู้สึกจะใช้ทานตะวันกัน เพราะมันใส

แต่ดู review แล้วไม่ปลื้มเลย full temp สูง คืนตัวช้า แต่ก็นานเหมือนกันกว่า จะ full ~6 ชม

OverclockZone Member

น้ำมันพรายครับ

เอามาใช้ได้รับรองวิ่งเร็วแน่นอนครับ

อิอิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks