Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU E8400 เพิงซื้อมา อุณภูมิ ปามาน 55 ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU E8400 เพิงซื้อมา อุณภูมิ ปามาน 55 ช่วยทีคับ

พอดีเพิงซื้อ CPU E8400 45nm มาแล้วอุณหภูมิ มันโดดไปถึง 55-57 มันเป็นปกติหรือป่าวคับ หรือควรเอาไปเครมดคับี มันยุในประกัน 7วันแรกยุ.... ช่วยที

เช็คว่า heatsink กับ cpu แนบกันสนิทไหม ซิลิโคนทาดีหรือเปล่า ก่อนเอาไปเคลมไม่งั้นเดี๋ยวหน้าแตก

Comment

ใช้บอร์ดอะไรครับ บางทีเซนเซอร์ มันเอ๋อ

Comment

ใช้ p5k คับ ดู ซิ้งก็แน่นดีแล้วนะคับ ส่วนซีลีโคนมันก็ทาติดมาแล้วนิงับ

Comment

ผมว่ามันร้อนไปนะ ร้อนไปมากเลยเเระ

Comment

ถอดออกมาประกอบซิงใหม่เลยคับ E8400 ไม่น่าเกิน40

Comment

ไม่เกิน 70c ก็ใช้ได้ละ

Comment

ใช่ CPU ตัวเดียวกับผมอะ ของผมอยู่ที่ 35-36 อะครับ Board XFX 790I ulter

Comment

งั้นยกไปให้ร้านเช็คเลยครับ ถ้าพี่เค้าเห็นแบบนั้นจริงคงเปลี่ยนให้

แต่พัดลมintel รุ่นหมุนล็อคนี่ ไม่ค่อยแน่นจริงๆ อ่ะ - -*

แนบแล้วก็ต้องดันให้ดังกึ๊ก อีก ลองเช็คดูนะครับ ดันลงนะ

Comment

ใช้ตัวเดียวกันกะผม ของผมเช็คดูเมื่อกี้ 33 องศาครับ กะบอร์ดตามลายเซ็นอะครับ ชิป p35 47 องศา
                    เซ็นเซอร์มันเอาอุณหภูมิของชิปเซ็ตมาบอกที่ช่องอุณหภูมิซีพียูหรือป่าว

Comment

แล้วแต่ว่าดูยังไงกับอะไรด้วยนะครับ ถ้าหมายถึง core แล้วตอนนี้ดูด้วย coretemp อุณภูมิมันจะเอ๋อๆ นิดๆครับ เพราะยังไม่มีใครรุ้ระยะ***ง tjmax อุณภูมิ core= tjmax-DTS จริงๆครับ แต่ถ้าหมายถึง CPU ก็สูงไปนะครับ
                      http://www.xtremesystems.org/forums/....php?p=2809778
                      ลองอ่านดูครับ

Comment

ของผมซื้อมาใช้บอร์ดp5k-vmอุรหภูมิตอนนี้idle55 เปลี่ยนซิ้งเเล้วนะเนี่ยfull75ไม่รุ้ไปทำไรผิด งงเหมืิอนกาน 450*9นะ

Comment

ผม P5KR ยัง 30 กว่า ๆ เองครับ

Comment

ผมว่าร้อนน่ะ ถ้า full load มันไม่พุ่ง 80+ เลยเหรอนั่น

Comment

ผมขอเสริมเพิ่มเติมนะครับ
                              การที่จะเปรียบเทียบค่าอุณหภูมิกับท่านอื่นๆ
                              มันมีปัจจัยเยอะแยะมากมาย ที่ทำให้ ได้ค่าที่แตกต่างกัน

- อุณหภูมิห้องเท่าไรครับ เปิดแอร์หรือไม่ เปิดหรือปิดฝาครอบเครื่องหรือไม่
                              - ความชื้นภายในห้องเท่าไร
                              - รอบพัดลมระบายความร้อนของ CPU เท่าไร
                              - เปิดโปรแกรมอะไรบ้าง หรือเข้าเวปอะไรบ้างครับ ขณะที่ทำการอ่านค่าอุณหภูมิ

Comment

Working...
                              X