Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายSata2 กับสายที่แถมมากับบอร์ด ถามจริงจังตอบกันเยอะๆนะคะอยากรู้มากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายSata2 กับสายที่แถมมากับบอร์ด ถามจริงจังตอบกันเยอะๆนะคะอยากรู้มากๆ

ต้องสมัครมาถามให้น้องนะคะ
    คือว่าตอนนี้ได้ซื้อคอมใหม่มาค่ะ ที่บอร์ดมันเขียนไว้ว่า support sata2(asus p5k-e wifi)

และก็ซื้อฮาร์ดดิสใหม่เหมือนกัน ซึ่งเป็นฮาร์ดิส sata2 เหมือนกัน(seagate)

ทีนี้ พี่ที่รู้จักเค้าบอกว่า ต้องไปซื้อสายที่มันเป็นsata2 มาใหม่ เพราะสายที่บอร์ดแถมมาสีแดงๆมันไม่ใช่สาย sata2

เค้าบอกให้เข้าไปดุที่เวป jedi ซึ่งมันก็คือตัวนี้ Silverstone SATA II Cable

อยากถามว่า มันจะได้ความเร็วที่มากกว่าสายที่แถมมาเหรอคะ และสายที่แถมมามันไม่ใช่sata2เหรอคะ

เพราะอยากให้มันเร็วมากที่สุดที่จะทำได้ เพราะคอมใหม่น้องใช้เล่นเกม และราคามันก็ไม่ได้แพงมาก

ผู้รู้ช่วยมาตอบให้ทีนะคะ หลายๆคนเลยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กำ ใครบอกอ่ะครับ สายที่แถมมามันก็เป็น SATA2 นะครับ
    ความเร็วไม่ต่างกันครับ มีแต่ความสวย มีไร PM มาถามได้นะครับ

Comment

สายไม่มีผลอะไรครับ...เพราะที่แถมมาในกล่องเมนบอร์ดมันได้มาตรฐาน SATA แล้ว

ที่เหลือคือต้องมาดูจัมป์เปอร์เลือก SATA บนตัวฮาร์ดดิสก์แค่นั้นเองครับ ว่าเป็น SATA II หรือเปล่า

(ปรกติก็อยู่ SATA II ครับ แต่เผื่อมีคนจับเปลี่ยน)

Comment

ความเร็วมันเท่ากันครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อก็ได้ มันต่างกันเพียงมันมีตัวล็อคกันหลุดแค่นั้น แต่ถึงไม่มีตัวล็อคมันก็ไม่หลุดง่ายๆหรอก

Comment

ของงี้ต้องลองเอง

ลองซื้อสายที่เขาบอกว่าเป็น SATA2 มาใช้โดยเปรียบเทียบกับสายที่แถมมากับเมนบอร์ดดูเถอะ แล้วจะได้คำตอบว่าเวิร์คหรือไม่

สิบมือคลำไม่เท่าคลำเอง หุหุ

Comment

Originally posted by โชติก View Post
            ของงี้ต้องลองเอง

ลองซื้อสายที่เขาบอกว่าเป็น SATA2 มาใช้โดยเปรียบเทียบกับสายที่แถมมากับเมนบอร์ดดูเถอะ แล้วจะได้คำตอบว่าเวิร์คหรือไม่

สิบมือคลำไม่เท่าคลำเอง หุหุ
            ผมลองมาแล้วล่ะ เอาhd tune เช็คค่าไม่ต่างกันเลย เช็ค3รอบตามมาตราฐานผม ใช้อันเดิมแหละครับ ไม่ต้องเสียตังฟรีๆ

Comment

ของผมเเป็น สายแดงๆ หัว ดำๆ อ่ะครับ

Comment

ผมซื้อมา 3 สาย สายละ 15 บาท

จะขาดหมดละครับสุดยอดความโหล

Comment

ไม่น่าจะต่างครับ
                  ยกเว้นความสวยงาม

Comment

เร็วไม่เร็ว.....มันอยู่ที่ใจอ่ะนะโยม

Comment

Originally posted by tube_cats View Post
                      เร็วไม่เร็ว.....มันอยู่ที่ใจอ่ะนะโยม
                      ซ้าาาาา ธุ....

Comment

ไม่ต่างกันมากมาย

Comment

ภาพ 2 อันนี้อุปกรณ์ที่ใช้เหมือนกันทุกอย่างในการทดสอบ แต่ต่างกันอยู่อย่างเดียว คือการกำหนดจัปเปอร์ฮาดดิส์มีผลต่างกันขนาดไหนเอามาให้ดู ทั้ง 2การทดสอบ ใช้สาย ที่มากับเมนบอรด์และเปลี่ยนเป็นสายของ ซิลเวอร์สโตนแล้วผลของคะแนนเท่ากันครับ
                          Attached Files

Comment

^
                            ^
                            ^

ดูยังไงว่าเท่ากัน?

Comment

Originally posted by poreking View Post
                              ภาพ 2 อันนี้อุปกรณ์ที่ใช้เหมือนกันทุกอย่างในการทดสอบ แต่ต่างกันอยู่อย่างเดียว คือการกำหนดจัปเปอร์ฮาดดิส์มีผลต่างกันขนาดไหนเอามาให้ดู ทั้ง 2การทดสอบ ใช้สาย ที่มากับเมนบอรด์และเปลี่ยนเป็นสายของ ซิลเวอร์สโตนแล้วผลของคะแนนเท่ากันครับ
                              เอ่อ... ถ้ามันเป็นไปตามรูปนี้จริงผมว่าดูยังไงก็ไม่เท่ากันนะครับ

สายยี่ห้อนี้ผมก็ซื้อมาใช้ครับถ้าถามว่าต่างไหมมันก็ต่างอยู่ครับ แต่ถ้าถามว่าคุ้มไหมผมว่าไม่คุ้มครับ สายแดงได้ฟรี ถ้าซื้อก็อันละไม่กี่บาท แต่เส้นนี้ร้อยกว่าบาทนะ ความต่างมันก็จิ๊ดเดียว
                              Last edited by papababa; 2 May 2008, 07:42:44.

Comment

Working...
                              X