overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: รบกวนเชียนทีครับ สงสัยมากมาย การ์ดจอ CPU มือใหม่NB มากๆครับ

OverclockZone Member
    อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

Exclamation รบกวนเชียนทีครับ สงสัยมากมาย การ์ดจอ CPU มือใหม่NB มากๆครับ

อันแรกเลยครับ ผมสงสัย CPU ถ้าจะชื้อนี่ C2D ตัวไหนดีครับ เน้น Encode และเล่นเกม

อันที่ 2 สงสัยมาก การ์ดจอ เวลาเราชื้อมา เค้าบอกว่าการ์ด จอแยก มันแยกยังไงแล้วดูยังไงครับ
    แล้วเราจะเปลี่ยนเองได้ไหม หรือต้องเอาให้เขาเปลี่ยนที่ร้าน

อันที่3 แรมครับ ถ้าชื้อมาแล้วไปเปลี่ยนแรมเอง มันจะหมดประกันไหมครับ

ผมมีงบ 30000 อาจเพิ่มได้ เอาไว้ Encode Rip H264 เล่นเกม อย่าง COH ได้อะครับ
    พอมีแนะนำไหมครับ

ปล.
    ราคานี้อาจไม่ต้องใช้การ์ดจอแรงครับ เน้น CPU เพราะว่าถ้ามันเปลี่ยนการ์ดจอได้ ค่อยว่ากันอีกทีครับ

รบกวนมากจริงๆครับ ขอลิ้งค์ก็ได้ครับ

ยังไงก็ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by kapoogloog View Post
    อันแรกเลยครับ ผมสงสัย CPU ถ้าจะชื้อนี่ C2D ตัวไหนดีครับ เน้น Encode และเล่นเกม

อันที่ 2 สงสัยมาก การ์ดจอ เวลาเราชื้อมา เค้าบอกว่าการ์ด จอแยก มันแยกยังไงแล้วดูยังไงครับ
    แล้วเราจะเปลี่ยนเองได้ไหม หรือต้องเอาให้เขาเปลี่ยนที่ร้าน

อันที่3 แรมครับ ถ้าชื้อมาแล้วไปเปลี่ยนแรมเอง มันจะหมดประกันไหมครับ

ผมมีงบ 30000 อาจเพิ่มได้ เอาไว้ Encode Rip H264 เล่นเกม อย่าง COH ได้อะครับ
    พอมีแนะนำไหมครับ

ปล.
    ราคานี้อาจไม่ต้องใช้การ์ดจอแรงครับ เน้น CPU เพราะว่าถ้ามันเปลี่ยนการ์ดจอได้ ค่อยว่ากันอีกทีครับ

รบกวนมากจริงๆครับ ขอลิ้งค์ก็ได้ครับ

ยังไงก็ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

ตัวนี้เลยเหมาะกับเล่นเกมเล่นได้ทุกเกมในปัจจุบัน บางเกมปรับได้สุดเช่นนีสฟอโปรสตีท call of duty4 pes2008
    และกาดจอในโน๊ตบุ๊คซื้อแล้วซื้อเลยเปลี่ยนไม่ได้

เบนคิว
    s41-M63 ราคา28900
    สเปก
    คอทู1.8กิก T5550
    แรม1กิก
    กาดจอแยกจีฟอส8600 DDR3 1024MB TUBOcach
    จอ14.1นิ้ว นำหนัก2.2โล
    รองรับระบบHDMI
    ฮาสดิส120กิก
    ไวไฟ บูลทุธ2.0 เวปแคม1.3ล้าน
    ไมค์บิวอิน
    ประกัน2ปี
    ไวไฟ5X

s41-M62 ราคา33900
    สเปก
    คอทู2กิก T7250
    แรม2กิก
    กาดจอแยกจีฟอส8600 DDR3 1024MB TUBOcach
    ฮาสดิส160กิก
    ไมค์บิวอิน
    ประกัน2ปี
    ไวไฟ5X

งบ ไม่เกิน3หมื่น8ถ้าเอามาเล่นเกมทำงานกราฟิคชั้นสูง ไม่มีตัวไหนกินเบนคิวs41ลงคับ ที่s41 สเปคสุงกว่ายี่ห้ออื่นเพราะไม่แถมวิสต้ารวมมากับราคาเครื่องแต่เลือกลงได้ ทั้งxp หรือวิสต้าเนื่องจากมีไดเวอร์ครบและเสถียรแล้ว(เหมือนซื้อคอมโต๊ะ อะคับลงแบบนั้น)
    และบอดี้เป็นโลหะทำให้ทน เป้นรอยยาก เบา และระบายความร้อนดีกว่าบอดี้พลาสติกที่ยี่ห้อื่นนิยมใช้

อ้างอิงความแรงกาดจอในโน๊ตบุ๊คจากเวปนี้

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html
    Last edited by 12345678910; 1 May 2008 at 10:43:39.

OverclockZone Member independent131's Avatar

จะเอามา encode เน้นซีพียูเป็นหลักครับ ดูที่ L2 cache มากๆ อย่าง T7500 ก็ได้ครับ และถ้าจะเล่นเกมส์ มีการ์ดจอแยกก็ดีครับ รุ่นตั้งแต่ 8400 ขึ้นไป เพราะการ์ดจอเปลี่ยนไม่ได้ครับ เพราะถ้าจะเอามาเล่น coh มีการ์ดจอแยกจะดีครับ เวลายูนิตเยอะๆจะได้ไม่กระตุกครับ

แล้วสรุปการ์ดจอ แยก นี่มันยังไงครับงง

แล้วไอ้ที่เค้าเรียกกันว่าแยก นี่ มันแยกยังไงเอ๋ย งงไปใหญ่แล้วงับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by kapoogloog View Post
    แล้วสรุปการ์ดจอ แยก นี่มันยังไงครับงง

แล้วไอ้ที่เค้าเรียกกันว่าแยก นี่ มันแยกยังไงเอ๋ย งงไปใหญ่แล้วงับ
    แยกในโน๊ตบุีคคือไม่ไปแชร์แรมกับเครื่องคับ และมีแรมในตัว
    และแรงกว่าออนบอร์ดมาก แต่เปลี่ยนไม่ได้ทั้งออนบอร์ดและแยก(ในต่างประเทศมีรุ่นที่เปลี่ยนกาดจอได้ก้ไม่นิยมเพราะเปลี่ยนทีราคาแพงมากพอๆกับราคาเครื่องและยุ่งยาก)

ดังนั้นซื้อแล้วซื้อเลยคิดดีคับไม่ทราบว่าจขกทเล่นเกมแนวไหนคับ

OverclockZone Member KaMI's Avatar
    Din Deang, Bangkok

เคยได้ยินคำว่า " การ์ดจอ ออนบอร์ด " มั้ยอ่าคั๊ฟ

nb ที่ไม่ใช่การ์ดจอแยกก็อารม เดวกานอ่าฮะ

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    แยกในโน๊ตบุีคคือไม่ไปแชร์แรมกับเครื่องคับ และมีแรมในตัว
    และแรงกว่าออนบอร์ดมาก แต่เปลี่ยนไม่ได้ทั้งออนบอร์ดและแยก(ในต่างประเทศมีรุ่นที่เปลี่ยนกาดจอได้ก้ไม่นิยมเพราะเปลี่ยนทีราคาแพงมากพอๆกับราคาเครื่องและยุ่งยาก)

ดังนั้นซื้อแล้วซื้อเลยคิดดีคับไม่ทราบว่าจขกทเล่นเกมแนวไหนคับ
    อ๋อ เกต แล้วครับ สรุปมันคือ ออนบอร์ดไม่แชร์แรมนี่เอง
    ไอ้เราก็นึกว่าอย่าง PC

ส่วนเกมเหรอครับ COH เป็นหลักเลย
    รองๆก็ Crysis Sim2 ประมานนี้แหละเล่นไม่มาก

แต่ Encode นี่หัวใจของงานครับ

แล้วสรุปผมอยากได้ T7500 มันมีรุ่นไหนน่ามองมั่งงับ เห็น T7500 แรงกว่าพอตัวเลย

OverclockZone Member KaMI's Avatar
    Din Deang, Bangkok

335 ก้อ มะมีขายแย้วด้วยจิ แง่ม ๆ

อ๋อ เกต แล้วครับ สรุปมันคือ ออนบอร์ดไม่แชร์แรมนี่เอง
    ไอ้เราก็นึกว่าอย่าง PC

ส่วนเกมเหรอครับ COH เป็นหลักเลย
    รองๆก็ Crysis Sim2 ประมานนี้แหละเล่นไม่มาก

แต่ Encode นี่หัวใจของงานครับ

แล้วสรุปผมอยากได้ T7500 มันมีรุ่นไหนน่ามองมั่งงับ เห็น T7500 แรงกว่าพอตัวเลย
    benq
    s41-335 ราคา35900 ผ่อน0%10เดือน
    สเปก
    คอทู2.2กิก T7500
    แรม2กิก
    ฮาสดิส160กิก
    ไมค์บิวอิน
    ประกัน2ปี

Bookmarks

Bookmarks