overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จะเข้าหน้าฝนเเล้ว ฟ้าผ่าลงคอม มีวิธีเเก้ไขมั้ยครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

Default จะเข้าหน้าฝนเเล้ว ฟ้าผ่าลงคอม มีวิธีเเก้ไขมั้ยครับ

จะเข้าหน้าฝนเเล้วกลัวฟ้าผ่าลงคอม มีวิธีเเก้ไขมั้ยครับ คือเมื่อก่อนเคยเจอครั้งนึงเเล้ว โมเด็มกับ PSU ไปเลยครับ ทีนี้ช่างบอกว่าให้ต่อสายดินจากคอม จะไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ

หรือมีวิธีไหนอีกครับ คือที่เเถวบ้านผมนี่หน้าฝนหนักมากฟ้าร้องบ่อย

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ปิดหน้า ต่างครับ

กันฝนสาด

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by sorotbug View Post

กันฝนสาด
    ถูก เดี๋ยวคอมฯ เป็นหวัด

UPS (ป้องกันในระดับหนึ่ง)
    ทำสายล่อฟ้าใว้บนหลังคา

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ผมใช้ ups ครับ ไม่รู้จะใช้ได้หรือป่าวนะครับ แต่เวลาฟ้าร้องดัง ๆ มันตัดไฟตลอดเลย ถ้าเกิดฝ่าลงบ้านจริง ๆ ไม่รู้มันจะไหวตามที่โม้ไว้หรือป่าว กันไฟได้นึ่งล้านวัต

OverclockZone Member heroin's Avatar

Quote Originally Posted by sorotbug View Post

กันฝนสาด

กำ

OverclockZone Member

ปิดคอม ถอดปลั้ก และ สายโทร

OverclockZone Member voravis's Avatar

UPSของที่ทำงานพังไป2ตัวแล้วฟ้าผ่าไฟดับบ่อยมากผ่าแรงเกินจะรับไหวบางทีตัวพาวเวอร์ซัพพายก็พังตามไปด้วยก็มี

OverclockZone Member dkk's Avatar

ผมว่าฝนตกฟ้าร้อง อย่าเล่นเลยครับ ปิดไปเลยถ้าไม่อยากเสี่ยง ฝนไม่น่ากลัว กลัวฟ้า

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

เป็นผมก็ยอมปิดเครื่องดีกว่านะ ถ้าฟ้ามันลงบ่อยๆ ต่อให้มี ups ดีๆ บ่อยๆก็อาจแย่ได้ กระชากบ่อยๆ
    เหมือนท่าน voravis ว่า

OverclockZone Member Hooah's Avatar

ลอง Surge Protector ของ Belkin ราคาไม่เกิน 600 บาท
    เห็นขายแต่ที่ IT City.

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ส่วนผมเปลีย่นมาใช้ระบบไฟสำรองมในUPSเลย เเล้วก็ใช้ไวเลสต่อเน็ตเเทนครับ(ต่อจากเร้าเตอร์เรา) รุ้สึกมันจะมีอุปกรณ์ป้องกันผ้าผ่าอขายทางที่ดีต้องวางระบบสายดินให้ดีด้วย

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

ขณะที่ฝนตก ฟ้าแรง อาจจะมีพายุร่วมด้วย

และคุณมีความจำเป็นจะต้องเปิดเครื่องและใช้งานคอมพิวเตอร์

วิธีที่ 1 ให้เอามือหรืออวัยวะในร่างกายตามสะดวก

แตะให้แนบแน่นสนิทไว้ที่ตัวเคส...

เมื่อฟ้าผ่าลงมา ไม่ว่าจะมีกำลังไฟแรงเพียงใด

กระแสไฟจะแล่นผ่านอุปกรณ์คอมฯ ของท่าน

มายังตัวท่าน อย่างไม่ต้องสงสัย...

หลังจากนั้นก็ ตัวใครตัวมันละคับ

(ลาโลกไปพร้อมกัน ทั้งเครื่องทั้งคน )

วิธีที่ 2 ให้นำสายทองแดง หรือแท่งทองแดง

ถ้าไม่มีอนุโลมให้ใช้ ฮีตซิงค์ ทองแดง

ถือให้แน่นถนัดมือ ยกสูงขึ้นตั้งกับพื้นดิน 45-90 องศา

ตามช่องทางที่คิดว่าฟ้าจะผ่าลงมา (ในที่นี้ถือว่าเป็นหน้าต่าง)

เป็นวิธีการล่อฟ้า ง่าย ๆ ด้วยตัวคุณเอง

เพียงแค่นี้อุปกรณ์คอมฯ ของท่านก็จะปลอดภัย แน่นอนครับ...

คำแนะนำพิเศษก่อนดำเนินการตามขั้นตอนด้านบน :

- ให้เขียนพินัยกรรมและให้พยานเซ็นต์ให้เรียบร้อย วางใว้ใกล้ตัว
    - บอกพ่อแม่หรือแฟน ว่างานของคุณจะสวดกี่คืนและเลี้ยงแขกด้วยอาหารอะไร
    - อยากกินอะไรก็บอกพ่อแม่หรือแฟนไว้เช่นกัน คนข้างหลังจะได้ทำบุญไปให้ถูก

พอดีกว่า เริ่มเสียสติละ ------------

ถ้าจำเป็นต้องใช้งานจริง ๆ ก็ UPS นี่แหละคับ
    กันไฟตก ไฟเกิน ไฟกระชาก ได้ระดับหนึ่ง แต่ก็ไม่ควรลองของอยู่ดี
    อีกอย่างคือระบบไฟฟ้าภายในบ้านคับ สำคัญเหมือนกัน
    ถ้าที่บ้านท่านมีการเดินสายดิน (ปลั้กเสียบแบบ 3 รู) ก็จะช่วยได้อีกระดับ
    และถ้าใช้ปลั๊กไฟที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ก็หาตัวที่มีฟิวส์มาให้ด้วย
    หรือถ้าอย่างดีปลั๊กต่อพ่วงก็มีระบบคล้าย UPS กันไปเลย
    อันนี้ก็พอช่วยได้อีกนิด

แต่ทางที่ดี ฟ้าแรง ๆ ปิดดีกว่าคับ...

Bookmarks

Bookmarks