overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากทราบว่าบอร์ดagpx4มีปัญหาเกี่ยวกับการ์ดตัวนี้ไหมคับ

OverclockZone Member yapramard's Avatar

Default อยากทราบว่าบอร์ดagpx4มีปัญหาเกี่ยวกับการ์ดตัวนี้ไหมคับ

พอดีว่าจะซื้อ SPARK GF7300GT DDR3 256Mb. AGP
    มาใช้ซะหน่อย แต่บอร์ดผมมันรับได้แค่4x ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคับ

แล้วตอนนี้ราคาที่พันทิพราคาประมาณเท่าไหร่เอ่ย

แล้วถ้าใช้ไม่ได้ พอมีบอร์ด 478 agpx8 ถูก ๆ แนะนำบ้างไหมคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member

ถ้าของSPARK ไม่ชัวคับ เพราะบ้างที่มันตัดออฟชั่นที่ไม่จำเป็นออกไป แต่ผมจำได้ว่าหน้ากล่องมันเขียนแต่รับ8Xนะ

ถ้าปกติ ผมเคยลอง ASUS 6600GT กับXFX 7600 GT ในบอร์ด AGP 4X ก็ใช้งานได้ปกติ (ใช้มา2-3ปี)

ต้องบอกว่าไม่แนะนำให้ซื้อคับไม่คุ้มแล้ว เปลี่ยนยกเครื่องหารุ่นเล็กๆๆๆการ์ดจอออนบอร์ดเผลอๆๆยังแรงกว่าการ์ด7300GTอีกนะคับตอนนี้

ส่วนบอร์ด 478 AGP8x หายากแล้วคับ มีต้องASROCK P4i65Gในบอร์ดมือ2

แต่ถ้าจะหาของใหม่ก็เหลือรุ่น BIOSTAR P4-M900-M4 เป็น478 แต่ใช้การ์ด PCI EXPRESSแล้วคับ

รายละเอียด :

Model : P4VM900-M4 V6.0
    CPU Socket 478 for Intel Pentium 4/ Celeron D
    Chipset North Bridge VIA P4M900
    South Bridge VIA VT8237A
    Front Side Bus 800/533/400 MHz
    Memory 2DDR II 667 non-ECC Max. 4GB
    VGA Integrated VIA Chrome9 HC IGP
    shared memory 256 MB
    Expansion Slots
    1 x PCI Express x16
    1 x PCI Express x1
    2 x PCI
    Storage/RAID
    2 x ATA100 IDE connectors (support 4 x IDE devices)
    2 x Serial ATA with RAID 0, 1 function
    Audio Realtek ALC861VD 6-channel audio CODEC
    Lan Realtek RTL8201CL 10/100 Mbps Fast Ethernet
    USB Max. 8 USB 2.0 ports
    Form Factor mATX 190 mm x 244 mm
    24-pin EATX Power connector
    4-pin ATX 12V Power connector

1 ชิ้น : 1,580.00 บาท /ชิ้น

อ้างอิงจากเวปJIB

OverclockZone Member yapramard's Avatar

ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ =)

OverclockZone Member ccr2202's Avatar

ดูที่ชิปบนบอร์ดด้วยครับ หากเป็นอินเทล ผมว่าไม่ค่อยเลือกการ์ดจอ แต่ถ้าเป็นชิปอื่นอาจมีปัญหาบ้าง
    ผมเคยใช้บอร์ด P4S800 ชิปของSISหากจำไม่ผิด ใช้กับEN6600TDได้ แต่ใช้กับSpark7600GTไม่ได้
    เลยซื้อบอร์ดมือสองที่ใช้ชิปอินเทล กลับใช้ได้เฉยเลยครับ ส่วน4X,8X ผมว่าไม่ใช่ปัญหานะ (ความคิดส่วนตัว)
    มันแค่อาจจะช้าลงมาอีกนิด

Quote Originally Posted by ccr2202 View Post
    ดูที่ชิปบนบอร์ดด้วยครับ หากเป็นอินเทล ผมว่าไม่ค่อยเลือกการ์ดจอ แต่ถ้าเป็นชิปอื่นอาจมีปัญหาบ้าง
    ผมเคยใช้บอร์ด P4S800 ชิปของSISหากจำไม่ผิด ใช้กับEN6600TDได้ แต่ใช้กับSpark7600GTไม่ได้
    เลยซื้อบอร์ดมือสองที่ใช้ชิปอินเทล กลับใช้ได้เฉยเลยครับ ส่วน4X,8X ผมว่าไม่ใช่ปัญหานะ (ความคิดส่วนตัว)
    มันแค่อาจจะช้าลงมาอีกนิด
    ชิพ SIS กับ VIA แต่ก่อนมีปัญหากับการ์ดตั้งแตุุ่6600ขึ้นไปคับ มันใส่แล้วภาพจะแตก
    ต้องแฟลชไบออส แต่ก่อนผมก็ใส่บอร์ด P4S533

แต่ก่อนผมก็เคยสนการ์ด SPARK 7600GS แต่ไปถามร้าน ชั้น4 ข้างร้านBUSITEK เข้าบอกว่าใช้กับบอร์ด4X
    ไม่ได้ ผมก็ไม่กล้าลองซื้อ เลยลงมาร้านSAVEWAY แล้วซื้อเป็นXFX 7600GT แทน แล้วก็ใช้ได้คับ ช่างร้านSAVEWAY บอกว่าใส่ได้ ถ้าใส่ไม่ได้ทางร้านบอกให้ยกเครื่องมาให้ดูเลย ร้านSAVEWAY บริการดีมาก

เพราะฉะนั้น ผมว่าไม่รู้ว่าช่างร้านชั้น4มีความรู้จิงหรือไม่ เพราะผมไม่ได้ลองซื้อการ์ดSPARKมา
    เลยว่าท่านจขกท อย่าเสี่ยงจะดีกว่า
    เพราะการ์ดบางยี่ห้อราคามันถูกแต่ตัดออฟชั่นทิ้งไป

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

อยากรู้เหมือนกันคับ ตกลกซื้อรุ่นไหน แล้วเป็นไง...

รบกวนแวะกลับมาบอกกันมั่งนะคับผม อิอิ

มีบอร์ด Asus P4pe-x AGP 4x อยู่ตัวนึง อยากอัพการ์ดจอใหม่เหมือนกันคับ

แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเอาตัวไหนยัดไปดี กลัวซื้อมาแล้วเน่าอ่ะคับ

ผมก็ใช้อยู่ครับการ์ดรุ่นนี้ แต่ผมต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่อ่ะครับ
    ไม่ก็ลองไปสอบถามที่ไมโครแวร์ดูก็ได้ครับเพื่อเก็บไว่เป็นข้อมุลครับ

ขอบคุณทุกท่านคับ
    ตกลงกลั้นใจเก็บเงินยกเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่า (เครื่องเดิมให้แม่ใช้้ทำงานก็พอ ^^)

(นอกเรื่อง ร้าน JIB ดีไหมคับ เห็นมีหลายสาขา มีใครเจอประสบการแย่ๆ บ้างไหมหนอ)

Quote Originally Posted by yapramard View Post
    ขอบคุณทุกท่านคับ
    ตกลงกลั้นใจเก็บเงินยกเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่า (เครื่องเดิมให้แม่ใช้้ทำงานก็พอ ^^)

(นอกเรื่อง ร้าน JIB ดีไหมคับ เห็นมีหลายสาขา มีใครเจอประสบการแย่ๆ บ้างไหมหนอ)
    ถ้าซื้อมาประกอบเองก็ไม่มีปัญหาคับ ร้านนี้บ้างรายการถูกกว่าที่อื่น
    แต่พนักงานผมว่าใช้ไม่ได้เลย บริการแย่มาก เคยไปซื้อUPS APCมาครั้ง1
    พนักงานเล่นจะหยิบตัวโชว์ที่ฝุ่นเยอะให้ ผมของเปลี่ยนตัวใหม่ มีหน้ามาบอกอีกว่า ของใหม่นะ
    พอตอนหลังยืนยันจะเอาตัวใหม่ พนักงานทำหน้าตาไม่พอใจ
    ถ้าจะให้เข้าประกอบเครื่องให้ แนะนำ TK กับ SAVEWAYชั้น1 จะดีกว่าคับ

Bookmarks

Bookmarks