Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามครับ กำลังหาซื้อ NB ใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามครับ กำลังหาซื้อ NB ใหม่

ขอสอบถามผู้รู้ครับ ตอนนี้ผมใช้ NB Fujisu Lifebook เป็น Pentium 4 2GHz การ์ด VGA เป็น ATI ครับ

กำลังหาซื้อ NB ใหม่มองไว้เป็น BenQ S41 series ครับ อยากถามว่า ความเร็วมันต่างกันมากหรือเปล่าครับระหว่าง NB เก่าของผม กับตัวที่เล็งเอาไว้

ใช้ทำงานด้าน Programming&Simulate กับ PCB design & 3D graphics นิดหน่อยครับ

ตอนนี้เวลา compile program มันใช้เวลา 5 นาทีต่อครั้ง วันนึงประมาณ 50 compile ก็ประมาณ 250 นาที ที่ต้องรอคอย ไม่นับเวลาต้อง simulate การทำงานอีกนานพอตัว

PCB design เวลาให้คอมคำนวนมันใช้เกือบ 15-20 นาทีต่อครั้ง ต้องทำหลายสิบรอบครับในวันนึงถ้าต้องการผลงานดี

3D graphics นี้ที่ใช้ดูกับ NB ตอนนี้ เวลาหมุนภาพ 3D หรือ zoom เข้าออก มันจะต้องใช้เวลา render นิดหน่อย ถ้าภาพซับซ้อนก็นานขึ้นไปอีก ถ้า simulate ชิ้นงาน 3D (คล้ายๆ render ภาพ) ก็ยิ่งนานพอควร

ถ้าเปลี่ยนเป็น Core 2Duo มันจะทำให้ประหยัดเวลาได้ซัก 200-300% หรือเปล่าครับ
    ปล. คิดว่าโปรแกรมที่ผมใช้อยู่ ไม่มีตัวไหน มันออกแบบมาให้ทำงานกับพวกหลายๆ core ครับ และคงไม่มีทางด้วย

แบบว่าผมไม่ได้ตามเทคโนโลยีของ computer มา 5 ปีแล้วน่ะครับ เลยนึกความเร็วของเครื่องคอมสมัยนี้ไม่ออก

เร็วกว่าอย่างมากเลยครับ
    PCเก่าผม สเปค Intel P4 3.2E HTการ์ดจอ Ati9700
    ยังทำงานที่ท่านบอกมาสู้โน๊ตบุ๊คผมซึ่งซื้อมาเกือบปีแบบว่า
    เร็วกว่าน่าจะถึง 50% เลยครับ(ตามลายเซนต์ครับ)
    ยิ่งถ้าท่านจะเอา BenQ S41ด้วย ผมว่าน่าจะทำงาน
    ที่ท่านบอกมาได้เร็วกว่าเดิมมากๆครับ

Comment

เร็วกว่ามากมายคับท่าน เทคโนโลยีitก้าวไปเร็วคับ

Comment

เลือกตัวที่ ให้ L2 เยอะๆหน่อยครับ หา cpu ใหม่ๆก็ได้ครับ พวก 9xxx อะ หรือ s41-335 ก็ได้ครับ L2 4MB

Comment

ขอบคุณครับ เห็น S41 กำลังเปลี่ยน series ต่อท้ายจาก 3xx -> Mxx เลยรอดูหน่อยครับ เผื่อถูกลงอีก

Comment

Originally posted by weerayut_ View Post
            ขอบคุณครับ เห็น S41 กำลังเปลี่ยน series ต่อท้ายจาก 3xx -> Mxx เลยรอดูหน่อยครับ เผื่อถูกลงอีก

เปลี่ยนแค่ไวเลตเป็นของอินเทลรองรับไวไฟ5Xนอกนั้นเหมือนเดืม(ยกเว้นรุ่นท็อปเพิ่มhddเป็น250กิก)

ส่วนของไอทีมีแต่ราคาตกลงเรื่อยๆคับ รอได้รอ รีบใช้ซื้อไปคับ จะได้ไม่เป็นทุกข์กับมัน

Comment

S41-M63 รุ่นนี้ใช้ Wi-fi 5X หรอครับ เยี่ยมจริง

Comment

Working...
              X