overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยตอบข้อสงสัยทาง พรบ. คอม ทีครับ

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

Default ช่วยตอบข้อสงสัยทาง พรบ. คอม ทีครับ

สมมุติ นะครับว่า ผมใช้ ADSl 2 M อยู่ แล้วอยากประหยัดค่าใช้จ่าย ก็เลย กระจาย อินเตอร์เนตผ่าน Accesspoint โดยป้องกัน ทุกรูปแบบ แบ่งให้เพื่อนบ้านใช้ครับ แล้วก็เก็บรายเดือน อะครับ อยากทราบว่าถ้าทำอย่านี้จะผิด พรบ. คอมไหมครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ผิดเรื่องอาไรหละครับ ก็เหมือนท่าน ใช้ไฟฟ้า แต่ข้างบ้านมาขอพ่วงไป แล้วคิดตังเป็นเดือนๆไป นั่นแหละครับ (เพราะยังไงท่านก็ต้องจ่ายค่าใช้บริการอยู่แล้ว ไม่ได้ไปขโมยใช้ หนิครับ)

ทำได้บ่มีปัญหา

ถ้าไม่มั่นใจจะอ่านในlinkนี้ก็ได้ พรบ.คอม ฉบับเต็มภาษาที่ใช้ไม่ยากปกติทั่วไป http://www.etcommission.go.th/docume...8_CC_Final.pdf (ความผิดที่ระบุใน พรบ. ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่อง การ Hack ขอมูลจากคอมพิวเตอร์คนอื่นซะส่วนใหญ่)

ผิดห้องนะครับ แต่เรื่องนี้ก็ไม่รู้จะจัดไว้หมวดไหนเหมือนกัน อิอิอิ
    Last edited by ohm27; 2 May 2008 at 00:09:51.

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

ตอนแรกผมก็เลือกไม่ถูกเหมือนกันว่าจะเอาไว้หมวดไหน อะ

OverclockZone Member Brother's Avatar

จริงๆน่าจะผิดกฎหมาย เพราะมีค่าตอบแทนจากการปล่อยสัญญานให้ผู้อื่นใช้
    ทางผู้ให้บริการน่าจะเอาผิดได้ แต่ถ้าคุณไม่ได้ทำแบบเอิกเกริก รู้กันแค่เรากับเพื่อนบ้านก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ไม่น่าผิด พรบ. คอม แต่ผิดข้อตกลงในการใช้บริการกับ ISP

OverclockZone Member ohm27's Avatar

ทำไปเถอะครับ เค้าเอาผิดเราไมได้หลอกครับ (ถ้ามานผิดอะนะ ผิดข้อตกลงการให้บริการ หรือกฎหมายอาไรซักอย่างอะนะ) เพราะหลักฐานก็ไม่มี อย่าไปใส่ใจ เพราะเค้าไม่มานั่งตรวจดูทุกบ้านหลอก ค่าบริการเค้าก็ได้อยุ่แล้ว เค้าไม่สนใจอาไรพวกนี้หลอกครับ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

จขกท. ไอเดียดีมากครับ เอาไปทำบ้างดีกว่า หาคนหารตัง ห้าห้าห้า

ตามสัญญา บอกว่าให้ใช้ได้เพียงเครื่องเดียว แต่ไม่ได้บอกว่า หลังจากเครื่องนั้นไปแล้ว จะพวงได้อีกหรือป่าว แล้วถ้าผม แชร์ผ่าน poxy server หละครับ

แล้วถ้าบ้านเดียวแต่แชร์ผ่าน Router ใช้อยู่ภายในบ้าน ประมาณ 3 เครื่องหละผิดไหม

Quote Originally Posted by tonpai753 View Post
    ตามสัญญา บอกว่าให้ใช้ได้เพียงเครื่องเดียว แต่ไม่ได้บอกว่า หลังจากเครื่องนั้นไปแล้ว จะพวงได้อีกหรือป่าว แล้วถ้าผม แชร์ผ่าน poxy server หละครับ

แล้วถ้าบ้านเดียวแต่แชร์ผ่าน Router ใช้อยู่ภายในบ้าน ประมาณ 3 เครื่องหละผิดไหม
    ก็ถ้าเอาตามข้อตกลงตอนทำสัญญาเปะๆเลย ก็ผิดกันทั้งนั้นแหละครับ ไม่ต่ำกว่า90%นั่นแหละ ที่ใช้rounter กระจายnetไป2 3 4 5 .... เครื่อง แถมสัญญายังติดแบบlan แต่ก็มีคนใช้ wireless rounter อีกตางหาก อย่าไปใส่ใจเลยครับ ถ้ามานจะจับหรือเอาผิด พวกเราๆท่านๆจริง มานคงทำไปนานแล้ว แล้วลูกค้าของมันก็จะหายหมดไงครับ

OverclockZone Member xmon's Avatar

ไม่ผิดคับ???
    พรบ.คอมฯ นะ แต่ท่านอาจจะโดนกฎหมายข้ออื่นที่แรงกว่า พรบ.คอมฯ
    ระวังหน่อยละกันคับ

ผมสงสัยเรื่องสัญญา อยู่หน่อยหนึ่งคือ ตอนเราติดตั้งครั้งแรก ได้ทำสัญญา ไว้ 1 ปี ยืม อุปกรณ์ทั้งหมด แต่จนบัดนี้มันปี ที่ 4 แล้ว แล้วอย่างนี้ ถ้าเราทำอย่างที่ผมว่ามา มันผิดสัญญา หรือครับ

เข้าใจถูกป่าวหว่า

ผมสงสัยเรื่องสัญญา อยู่หน่อยหนึ่งคือ ตอนเราติดตั้งครั้งแรก ได้ทำสัญญา ไว้ 1 ปี ยืม อุปกรณ์ทั้งหมด แต่จนบัดนี้มันปี ที่ 4 แล้ว แล้วอย่างนี้ ถ้าเราทำอย่างที่ผมว่ามา มันผิดสัญญา หรือครับ

เข้าใจถูกป่าวหว่า

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by xmon View Post
    ไม่ผิดคับ???
    พรบ.คอมฯ นะ แต่ท่านอาจจะโดนกฎหมายข้ออื่นที่แรงกว่า พรบ.คอมฯ
    ระวังหน่อยละกันคับ
    มันไม่เหมือน cable TV นะท่าน
    แชร์เน็ตนี่ผมว่าไม่ผิดอะไรเลยนะเพราะทาง ISP limit ให้คุณใช้ได้ไม่เกิน 2Mb อยู่แล้วใช้มากเครื่องก็หารกันเองยิ่งอืด มัน limit ได้ เหมือนเปิดร้านเน็ตแล้วต่อมัน 20เครื่องน่ะ
    ขนาดที่ห้องผมต่อ router 1 ตัวแยกให้เพื่อนผ่าน hub ยังไม่เป็นไรเลยตราบใดที่จ่ายตังหารค่าเนตกัน
    ขนาดพวกโหลดบิท ISP ยัง limit ได้ประสาอะไรกับคนใช้ตามบ้าน

สรุป ว่านะ ทำไปเหอะ ไม่ต้องไปคิดอาไรทั้งนั้นแหละ มันไม่มาจับคุณหลอก

Bookmarks

Bookmarks