ใครเล่น FinalFantasy X มาแล้วบ้างคับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: ใครเล่น FinalFantasy X มาแล้วบ้างคับ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

Talking ใครเล่น FinalFantasy X มาแล้วบ้างคับ

อยากถามเทคนิคการเดินสเฟียร์คับ ไม่รู้ว่าจะต้องเดินยังไง และเดินไปทำไมด้วย

พอมีทริคการเดินไหมคับ

ปล. อยากได้สูตรโกงเงินจางเล้ย

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

ตารางสเฟียร์เเบบไหนครับ

เเบบปกติหรือเเบบ Inter

OverclockZone Member zero_za's Avatar

Quote Originally Posted by hoomupoo View Post
    ตารางสเฟียร์เเบบไหนครับ

เเบบปกติหรือเเบบ Inter
    แบบ Inter คับ

ตอนแรกมันให้เลือก นึกว่ามันเหมือนกันคับ
    เลยเลือกแบบใหม่อ่ะคับ

แนะนำทีคับ ตอนนี้เล่นมาถึงตรงที่จะได้ขี่ โจโกโป๊ะ แล้วคับ ยังไม่ได้เดินสเฟียร์ซักช่องเลยคับ
    กลัวเดินแล้วเสียคับ เลยมาคำแนะนำก่อนคับ

ช่วยด้วยค้าบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar

ผมเเนะนำว่า ผู้เริ่มเล่นควรใช้เเผ่นสเฟียร์เเบบปกติจะดีกว่านะครับ เพราะเข้าใจง่ายกว่า (เเผ่นสเฟียร์เเบบ Inter เหมาะสำหรับผู้ที่ชำนาญเเล้ว เพราะมีเส้นทางหลากหลายกว่า เเละหลุมเยอะกว่า)

ซึ่งผู้ที่เริ่มเล่นถ้าหากใช้ เเผ่นสเฟียร์เเบบ Inter อาจจะหลงทางเเละงงได้ครับ

เเต่นี่ก็เห็นเลยมาได้ไกลเเล้ว หากย้อนไปเล่นใหม่คงจะเสียเวลาเเย่เลย (ว่าเเต่ถึงช่วงขี่โจโกโบะตรงไหนหรอครับ เเถวๆถนนสูงมิเฮนรึเปล่า)

ส่วนเรื่องการเดินสเฟียร์ผมจะอธิบายดังนี้ล่ะกันครับ ง่ายต่อการเข้าใจ

ระบบสเฟียร์

เป็นระบบสำคัญหลักของ FFX ใช้ในการพัฒนาความสามารถและความแข็งแกร่งของตัวละครในภาคนี้ ควรทำความเข้าใจให้มาก เพราะมีความสำคัญมากกับการดำเนินเกม

ระบบนี้แยกออกเป็น 2 ส่วนใหญ่ ๆ ได้แก่

- แผ่นสเฟียร์ เป็นส่วนที่เราเห็นเป็นพื้นมีหลุม ๆ และมีสัญลุกษณ์ต่าง ๆ อยู่ในหลุม โดยสัญลักษณ์ต่าง ๆ นั้นก็คือ อบิลิตี้ หรือ ค่าสเตตัสต่าง ๆ ของตัวละครนั่นเอง โดยเราต้องหาไอเท็มประเภทเปิดผนึกสเฟียร์หรือค่าสเตตัสนั้น ๆ ออกมาให้ตัวละครใช้ เช่น หลุมรูปโล่ เราต้องหาไอเท็มชื่อ Power Sphere มากดใช้กับหลุมนี้ เพื่อเปิดผนึกมัน แล้วจะทำให้ตัวละครของเรานั้น ได้รับพลังป้องกันมากขึ้น

- เลเวลสเฟียร์ (S.LVL) เป็นค่าที่ใช้ในการเคลื่อนที่ตัวละครบนแผ่นสเฟียร์ ไปยังหลุมต่าง ๆ เพื่อทำการเปิดผนึก โดยค่านี้จะเพิ่มจากค่า AP ที่ได้หลังการกำจัดศัตรู ก็เปรียบเสมือน LV ที่ได้จาก EXP ของภาคก่อน ๆ นั่นเอง

โดยการใช้งานระบบสเฟียร์ มีขั้นตอนดังต่อไปนี้นะครับ

1.ต่อสู้เก็บ AP เพื่อเพิ่มค่า S.LVL
    หลังจากที่เรากำจัดศัตรูในแต่ละครั้ง หลังการต่อสู้เราจะได้รับค่า AP และเมื่อค่านี้ได้มากจนถึงตามที่เกมกำหนดไว้ ก็จะได้รับค่า S.LVL เพิ่ม และค่านี้ก็จะถูกสะสมมากขึ้นเรื่อย ๆ ตราบใดที่ยังไม่ได้ใช้

เมื่อค่า S.LVL ของเรามีค่ามากกว่า 1 เราก็สามารถเข้าไปจัดการระบบสเฟียร์ของเราได้แล้ว โดยการกดเลือกคำสั่ง Sphere grid ในฉากเมนู

2.ตามหาไอเท็มมาใช้ในการเปิดผนึก
    หลังจากการต่อสู้ บางครั้งศัตรูจะดร็อปไอเท็มที่ใช้ในการเปิดผนึกบนกระดานสเฟียร์ โดยไอเท็มที่ใช้ในการเปิดผนึกมีดังนี้

Power sphere - ใช้เปิดผนึกค่าพลังชีวิต ค่าพลังโจมตี ค่าพลังป้องกัน
    Mana sphere - ใช้เปิดผนึกค่าพลังเวทย์มนต์ ค่าเวทย์มนต์ และ ค่าพลังป้องกันเวทย์มนต์
    Speed sphere - ใช้เปิดผนึก ค่าความเร็ว ค่าการหลบหลีก
    Ability sphere - ใช้ในการเปิดผนึกอบิลิตี้หรือสกิลต่าง ๆ ให้ตัวละครเรียนรู้และนำไปใช้

3.การใช้ค่า S.LVL. ในการเคลื่อนย้าย
    หลังจากที่เรามีค่า S.LVL มากกว่า 1 แล้ว เราสามารถทำการเคลื่อนย้ายตัวละครบนกระดานได้โดย เลือกคำสั่ง Sphere grid ในฉากเมนู เมื่อเข้ามาในหน้าจอกระดานสเฟียร์แล้ว ให้กด O 1ครั้ง เพื่อเรียกคำสั่งขึ้นมา โดยจะมี 2 คำสั่งคือ

Move - เคลื่อนย้ายตัวละคร
    Use - ใช้ไอเท็มเปิดผนึก

หลังจากนั้นก็เลือก Move และใช้ปุ่มทิศทาง เลื่อนเคอร์เซอร์ไปยังหลุมสเฟียร์ที่ต้องการแล้วกดเลือก ตอบ Yes ตัวละครจะเคลื่อนย้ายไปยังช่องที่เลือกไว้ทันที (ค่า S.LVL 1 จุด สามารถเดินได้ 1 ช่อง แต่หากเดินกลับหลัง 1 จุด สามารถเดินได้ 3 ช่อง)

4.การใช้ไอเท็มเปิดผนึก
    หลังจากเราสามารถย้ายตัวละครไปยังหลุมที่ต้องการได้แล้วหากหลุมสเฟียร์ไกล้เคียง หรือ หลุมที่เรายืนอยู่บนนั้นสามารถเปิดได้ สามารถกด Use และเลือกกดใช้ไอเท็มในการเปิดผนึก โดยไอเท็มที่สามารถใช้ได้จะเป็นตัวหนังสือสีขาว เมื่อเปิดผนึกแล้ว หลุมที่ถูกเปิดผนึกจะสว่างขึ้น แล้วตัวละครก็จะเรียนรู้ค่าสเตตัส หรือ อบิลิตี้ที่ถูกเปิดผนึกนั้นนำไปใช้ในการต่อสู้

Credit-jahahaha5
    Last edited by hoomupoo; 2 May 2008 at 13:46:13.

เล่นไปถึงตรงที่ Yuna จะถูก Belgemine ท้าสู้น่ะคับ

เด๋วผมจะอ่านดูคับ วิธีการเดินสเฟียร์

ขอบจัยท่านมากๆๆๆคับบบบ ยาวมากเลยยยยยย

อ่านแล้วคับ ถามต่อเลยละกัน

การเดินสเฟียร์เราควรจะทยอยเปิดผนึกทีละอันๆไปเรื่อยๆ หรือว่าให้ข้ามขั้นไปเปิดผนึกที่ไกลๆเลยคับ

เอายังไงดี

ระหว่างที่รอท่านตอบนี้ผมเก็บ AP ไปก่อนละกันคับ อิ อิ

หุ หุ

ใจร้อนๆๆ

ตอนนี้ผมไล่เปิดผนึกสเฟียร์ทีละช่องไปเรื่อยๆละคับ

อยากถามว่า ไอ้ช่องที่มันเขียนว่า LV.1-3 เนี่ย ต้องทำยังไงถึงจะเดินไปได้คับ

แล้วช่องที่เป็นหลุม มันคืออะไรกันแน่คับ บางครั้งก้อวางสเฟียร์อันใหม่ลงไปได้ บางครั้งก้อให้เดินข้ามเฉยๆ

Quote Originally Posted by zero_za View Post
    อ่านแล้วคับ ถามต่อเลยละกัน

การเดินสเฟียร์เราควรจะทยอยเปิดผนึกทีละอันๆไปเรื่อยๆ หรือว่าให้ข้ามขั้นไปเปิดผนึกที่ไกลๆเลยคับ

เอายังไงดี

ระหว่างที่รอท่านตอบนี้ผมเก็บ AP ไปก่อนละกันคับ อิ อิ
    ค่อยๆเปิดไปทีละอันเลยครับ อัพปุ๊ปก็มาเปิดสเฟียร์เลย

Quote Originally Posted by zero_za View Post
    หุ หุ

ใจร้อนๆๆ

ตอนนี้ผมไล่เปิดผนึกสเฟียร์ทีละช่องไปเรื่อยๆละคับ

อยากถามว่า ไอ้ช่องที่มันเขียนว่า LV.1-3 เนี่ย ต้องทำยังไงถึงจะเดินไปได้คับ

แล้วช่องที่เป็นหลุม มันคืออะไรกันแน่คับ บางครั้งก้อวางสเฟียร์อันใหม่ลงไปได้ บางครั้งก้อให้เดินข้ามเฉยๆ
    สเฟียร์ LV.1-3 ที่บอกนี่ก็คือต้องหา สเฟียร์ LV. ทีกำหนดมาใส่ลงไปครับ ถึงจะเปิดทางไปต่อได้

ส่วนช่องที่เป็นหลุมนี่เอาไว้ใส่พวก สเฟียร์พิเศษ อ่าครับ เช่น HPสเฟียร์/MPสเฟียร์/Defendสเฟียร์ พวกนี้อ่าครับ จะเลือกใส่อันไหนก็ได้เเล้วเเต่เรา

มีไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับสำหรับ FFX (ภาคนี้เป็นภาคที่ผมชอบมากที่สุดรองจากภาค 12 เลยครับ)

เล่นจบมาตั้งนานเเล้ว เเต่ยังไม่ได้อาวุธสุดยอดครบ กับปราบพวก Dark Aeon ทั้งหลายเลย อิอิ

สถานะตัวละคร

ตอนนี้มานั่งเล่นภาค 12 อยู่ (เล่นจบไปเเล้ว) เเต่กำลังอัพเลเวลไปสู้กับพวก Esper ทั้งหลายอยู่ครับ

ปล.เเนะนำว่าถ้าเล่นภาค 10 จบ ควรไปหาภาค 12 มาเล่นนะครับ อิอิ เเล้วจะรู้ว่าภาคที่สนุกที่สุดใน Series FF คือภาคไหน

ฉากตอนสู้กับ มนต์อสูร Esper Adrammelech

สองสาวจาก FFXII อาเช่เเละเพเนโล่

มหานครอาเคดิส หรือ มหานครนิวยอร์ก ย่านวอลสตรีทนี่เอง หุหุ

โห ภาค 12 ภาพสวยมากเลยค้าบบบบบบบบบบบบบบ

เล่นแน่นอนๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ผมเล่นบน PC นะคับ ใช้อีมูตัว PCSX เอาคับ

โหลดแผ่นเกมส์ FF มา 3 ภาครอไว้ละคับ (X,X-II,XII)

ปล. ขอบจัยมากๆเลยคับ ไว้มีอะไรสงสัยจะถามอีกคับ

ปล2. ที่ท่าน cap FFX มาให้ดู โหดมากๆเลยคับ ออร่อน ผมเลือด 2 พันเองตอนเนี้ย เล่นไปถึงที่บนภูเขาที่มีปืนใหญ่ แล้วก้อล่อ Sin แล้วคับ กะลังสู้กะมัน

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

ปล. ภาค Xll อย่าเผลอไปเปิด ไห 50 ใบ ตรงแถวๆชายหาดนะคับ (เนื้อเรื่องช่วงไหนจำมะได้แระ)
    เดียวจะพลาดเหมือนผม d(T__T")b

ปล2. ผมรู้สึกแย่กับระบบเดิน สเฟียร์ ของภาค X จัง d(-__-")b ไม่ชอบเลย...

OverclockZone Member popshock's Avatar

อยากลองเล่นภาค13ดูน่ะครับ แต่เห็นข่าวบอกว่าอาจจะลง xbox360 ถ้าลงคงจะได้เล่นแหละครับอิอิ ถ้าไม่ลงนี้รอ xbox360 แดงอาจมี ps3 ตัวต่อไปจาก xbox

Quote Originally Posted by TheBoat View Post
    ปล. ภาค Xll อย่าเผลอไปเปิด ไห 50 ใบ ตรงแถวๆชายหาดนะคับ (เนื้อเรื่องช่วงไหนจำมะได้แระ)
    เดียวจะพลาดเหมือนผม d(T__T")b

ปล2. ผมรู้สึกแย่กับระบบเดิน สเฟียร์ ของภาค X จัง d(-__-")b ไม่ชอบเลย...
    ตามนี้เลยครับ

ผมดันเผลอไปเปิดหีบที่อยู่ในห้องเก็บของของคุกนัลบิน่าซะเเล้ว

เลยอดได้โชดิเเอคสเปียร์เลย (หอกสุดยอด โจมตีเเรงที่สุดในเกมเเล้ว)

ตอนนี้เลยได้มานั่งงมหาในเหมืองเฮนเน่อยู่ครับ (ยังเข้าไม่ได้เลย สงสัยต้องปราบมนต์อสูรให้ได้ 10 ตัว ก่อนมั่ง เเล้วเปิดทางไปสู้กับ โซดิเเอค ถึงจะไปเปิดหีบได้ เเต่อัตรา 1/10000 มั้ง 55+)

ประภาคารริดออาน่า FFXII
    Last edited by hoomupoo; 3 May 2008 at 09:53:54.

OverclockZone Member einepommes's Avatar

Quote Originally Posted by hoomupoo View Post
    ตามนี้เลยครับ

ผมดันเผลอไปเปิดหีบที่อยู่ในห้องเก็บของของคุกนัลบิน่าซะเเล้ว

เลยอดได้โชดิเเอคสเปียร์เลย (หอกสุดยอด โจมตีเเรงที่สุดในเกมเเล้ว)

ตอนนี้เลยได้มานั่งงมหาในเหมืองเฮนเน่อยู่ครับ (ยังเข้าไม่ได้เลย สงสัยต้องปราบมนต์อสูรให้ได้ 10 ตัว ก่อนมั่ง เเล้วเปิดทางไปสู้กับ โซดิเเอค ถึงจะไปเปิดหีบได้ เเต่อัตรา 1/10000 มั้ง 55+)

มันไม่ใช่แค่ไห 50 ไห กับคุกนะครับ เหมือนทั้งหมดจะมี 4 ที่มั้ง ที่ห้ามเปิด ผมก็อดเหมือนกัน เซ็งมากกกกกกกกกกก อุตส่าเล่นใหม่เลยนะ ในบทสรุปเจ้ากรรมก็ดันบอกไว้ว่าห้ามเปิดที่เดียว ไปอ่านในเว็บ 4 ที่นู้น ป๊าดดดดดด

ภาค x นี่ผมเล่นจน status ของตัวละครหลักเต็มหมด 255 ทุกอย่างแล้ว ยกเว้นเลือด ไปเล่นตรง arena อะครับ เก็บ status อย่างนาน อยากจะบอกว่าชนะมนต์อสูรมืดได้แค่ 4 ตัวเองครับ พอเจอกับ Dark bahamut และตัวต่อๆไปไม่ไหวอะครับ เลือดผมก็ 30000เกือบ 40000 แล้วนะ แต่มันใช้ท่าไม้ตายมัน จำชื่อมะได้และ ทีเดียวตูม 50k หรือ 70k ทุกตัว 55555 ขนาด def เต็มแล้วนะ 255 แถมที่สำคัญครับ att กับ acc ผมเต็ม 255 แล้วฟันมัน miss ครับ บ่อยด้วย แถมปกติฟันไงก็ 99999 ใช่ไหมครับ ฟันไอนี่ 8000-20000 เองมั้ง เอา aeon ออกมาตายแทนจนหมด ก็ยังม่ายรอด แม่มเก่งเวอร์ จะชนะมันได้นี่ต้องเลือดเต็มอย่างเดียว แต่อยากจะบอกว่า ไอตัวที่จะฆ่ามันใน arena ที่จะได้ hp sphere มาเพื่ออัพเลือดเพิ่มประมาณแค่ 300 เนี่ย เลือดแมร่ง 2 ล้าน แถมมีสกิลไรไม่รู้จำไม่ได้ละ ที่ทำให้ฆ่ามันน๊านนาน ก็เลยปลงครับ

ปล.พ่อทีดัสโดนฟัน 2-3ทีก็ม่องละ ร่างสุดท้าย อัดคนละที เหอๆๆๆๆ แต่เจอมนต์อสูรมืดเข้าไป จ๋อยเลย

ปล.2 sphere อะครับ อัพไปไงก็ได้นะ เพราะสุดท้ายถ้าอดทนพอเล่นจนครบ ทุกตัวละครมันก็อัพได้ทุกช่องเหมือนกัน (เอ หรือผมจำผิดหว่า) เพราะคุ้นๆว่าตัวละครผมมันจะอัพพวกสกิลไรเนี่ยเต็มทุกอย่างละ เหลือแต่เลือดอย่างเดียว
    Last edited by einepommes; 3 May 2008 at 10:01:02.

จาอดทนเล่นได้เหมือนท่านปะนิ เหอๆ

จาพยายามคับ

ปล. Overdrive ของแม่มดโนตม อ่ะ กดยังไงคับ มีหลอดไรขึ้นมาก้อไม่รู้ พร้อมกับเวลา 4วินาที กดไรก้อไม่บอก แห้วทุกทีเลยคับ

Quote Originally Posted by einepommes View Post
    มันไม่ใช่แค่ไห 50 ไห กับคุกนะครับ เหมือนทั้งหมดจะมี 4 ที่มั้ง ที่ห้ามเปิด ผมก็อดเหมือนกัน เซ็งมากกกกกกกกกกก อุตส่าเล่นใหม่เลยนะ ในบทสรุปเจ้ากรรมก็ดันบอกไว้ว่าห้ามเปิดที่เดียว ไปอ่านในเว็บ 4 ที่นู้น ป๊าดดดดดด
    หีมสมบัติต้องห้ามมีทั้งหมด 5 ที่น่ะครับ ซึ่งเมื่อเปิดที่ใดที่หนึ่งจะทำให้เปิดหีบที่เหลือไม่ได้ครับ

ซึ่งหีบต้องห้ามจะปรากฏตามสถานที่ดังนี้
    -หีบหน้าบ้านดาลัน
    -หีบในพระราชวังราบานัสต้า
    -หีบที่อยู่ในห้องเก็บของของคุกนัลบิน่า
    -หีบทั้ง 16 ใบที่เรียงเป็นรูปสี่เหลี่ยม4x4 ที่หาดฟอน
    -หีบที่นครเเห่งความตายนาบูดิส

หีบที่ชายฟอนจะเชื่อมกับหีบที่นาบูดีส
    ซึ่งถ้าเปิดทั้ง 16 ใบที่ชายฟอน หีบที่นาบูดิสจะหายไปทั้งหมด

ถ้าเปิดหีบต้องห้ามจากสถานที่ด้านบนเเม้จะเปิดเพียงเเค่ที่เดียว
    หีบที่มีหอกสุดยอด (Zodiac Spear) ที่นาบูดิสจะหายไป

ซึ่งหอกสุดยอดนี้นอกจากที่นาบูดิสเเล้ว
    ยังสามารถหาได้จากเหมืองหินเวทมนต์เฮนเน่ ซึ่งอัตราเปิดเจอ 1/10000 ครับ

ภาค X
    กด Overdrive ของ LULU (แม่มดโนตม) ยังไงคับ
    มีหลอดยาวๆมาให้ แต่กดไรก้อไม่บอกคับ

กดยังไงง่า

OverclockZone Member

เอ ในภาค12นี่มันมีเครื่องประดับอยู่อันนึงไม่ใช่หรอคับที่ทำให้สามารถเปิดได้ของที่ดีที่สุดจากหีบอ่ะคับ ว่าไปก็ไม่เคยลองแหะ
    ส่วนท่าของลูลู่มันให้หมุนอนาล็อกสติกข้างขวามันไม่ก็ซ้ายจำไม่ได้ หมุนให่เร็วๆที่สุด จะทำให้คุณท่านร่ายเวทออกมาตามรอบที่ท่านหมุนได้

OverclockZone Member Tanoi2006's Avatar

ตั้ง FF club เลยดีกว่านะ ชอบมากมายครับ

ภาค X
    กด Overdrive ของ LULU (แม่มดโนตม) ยังไงคับ
    มีหลอดยาวๆมาให้ แต่กดไรก้อไม่บอกคับ

กดยังไงง่า
    หมุน Analog ซ้ายอ่าครับ หมุนรัวๆเลยนะ ยิ่งหมุนเยอะยิ่งโจมตีได้หลาย Hit (เเต่ก็ยังไม่ค่อยเเรงอยู่ดี)

ภาค X ตัวละครที่มีท่าไม้ตายเเรงๆก็มี Wakka นี่เเหละครับ เเรงสุดๆเเล้ว (ท่าไม้ตายขั้นสุดยอดนะ)

Quote Originally Posted by mintkung View Post
    เอ ในภาค12นี่มันมีเครื่องประดับอยู่อันนึงไม่ใช่หรอคับที่ทำให้สามารถเปิดได้ของที่ดีที่สุดจากหีบอ่ะคับ ว่าไปก็ไม่เคยลองแหะ
    ส่วนท่าของลูลู่มันให้หมุนอนาล็อกสติกข้างขวามันไม่ก็ซ้ายจำไม่ได้ หมุนให่เร็วๆที่สุด จะทำให้คุณท่านร่ายเวทออกมาตามรอบที่ท่านหมุนได้
    ใช่ครับ

เครื่องประดับนั้นมีชื่อว่า Diamond Armlet (หาซื้อได้ที่ทะเลทรายดามัสก้าตะวันออก ราคา 20000Gil)

ซึ่งพอสวมใส่เเล้วจะทำให้เปิดหีบเเล้วได้ Item พิเศษ

Quote Originally Posted by Tanoi2006 View Post
    ตั้ง FF club เลยดีกว่านะ ชอบมากมายครับ
    ก็ดีเหมือนกันครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks