Announcement

Collapse
No announcement yet.

DDTS-100 มีขายที่ไหนบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DDTS-100 มีขายที่ไหนบ้าง

ไม่ทราบว่ามีขายที่ไหนบ้างค่ะและเวลาต่อกับซาวการ์ดจะทำให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมหรือป่าวค่ะ

เอาไว้ ถอดรหัส DTS , Dolby ผ่านสาย Digital ครับ ไม่ใช่ปรับปรุงเสียงให้ดีขึ้น

Comment

อย่างRep บนเลยครับ

Comment

ถ้าต่อออกมาใช้dacของddts หูผมบอกเสียงดีกว่าdacของx-fiครับ

Comment

มา รอชม อยากรู้ด้วย ว่ายังพอหามือ1ได้มั้ย

Comment

Originally posted by akirosspop View Post
            ถ้าต่อออกมาใช้dacของddts หูผมบอกเสียงดีกว่าdacของx-fiครับ
            ก็ไม่ผิดครับ แต่โดยหน้าที่ แล้ว ก็คือ Decode DTS , DD แต่จะเอาไปทดแทน DAC ที่ไม่ได้มาตรฐาน ก็ได้ครับ แต่ถ้าคนที่มี การ์ดเจ๋งๆ ดีๆ อยู่แล้ว คิดที่จะเอาไปเป็น Ex DAC ก็คงไม่น่าใช่ความคิดที่ดีครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
              ก็ไม่ผิดครับ แต่โดยหน้าที่ แล้ว ก็คือ Decode DTS , DD แต่จะเอาไปทดแทน DAC ที่ไม่ได้มาตรฐาน ก็ได้ครับ แต่ถ้าคนที่มี การ์ดเจ๋งๆ ดีๆ อยู่แล้ว คิดที่จะเอาไปเป็น Ex DAC ก็คงไม่น่าใช่ความคิดที่ดีครับ
              xoner ฟังเพลงดีก่าx-fiมากไหมครับ กำลังสนตัวนี่อยู่ หรือผมควรไปเล่น dac ข้างนอกราคาซัก6000 ไม่เน้นเกมหรือดูหนังครับ

Comment

xoner ฟังเพลงดีก่าx-fiมากไหมครับ กำลังสนตัวนี่อยู่ หรือผมควรไปเล่น dac ข้างนอกราคาซัก6000 ไม่เน้นเกมหรือดูหนังครับ
                ขออนุญาตไม่ขอออกความคิดเห็นเรื่องสินค้านะครับ เอาเป็นกว้างๆ แล้วกัน
                DAC เป็นเพียง 1 ในปัจจัยเสียงที่ดี แต่ถ้า DAC ดี ปัจจัยอื่นไม่ดี ก็ให้เสียงที่ดีไม่ได้ ปัจจัยอื่นๆ เช่น สาย , Source , ลำโพง , ภาคขยาย

DAC ที่ดีๆ มีหลายแบรนด์ทีเดียว แต่ละแบรนด์มีจุดเด่นแตกต่างกันไป แล้วแต่จะชอบ
                BurrBrown , Cirrus , Wolfson ฯลฯ ลองหาฟังจากหลายๆ อย่างๆ หลายๆ ที่ดูครับ ชอบแบบไหน แต่อยากแนะนำให้เลือก DAC ที่ 192khz / 24bit เอาไว้ก่อน

Comment

ถ้าผมฟัง320kbps กับdac16 และ 24 bit เสียงมันต่างกันจนฟังออกไหมครับ
                  ไปดูๆมามีหลายตัวเลยไม่เกิน7000

Comment

ฟังออกสิครับ

Comment

ผมเล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่หนุ่มน้อย ยันหนุ่มเหลือน้อย ผ่านการวิวัฒนาการมาสักสิบปีแล้ว (หมดตัวค่าโง่ก็หลายร้อยกิโล ) มีซากเครื่องเสียง แอมป์ ดีวีดี ซีดี ทีวีโปรเจคชั่น กองไว้อยู่ (เมื่อก่อนแพงมาก) จนปัจจุบันมีบทเรียนที่ผมสรุปได้ว่า
                      1. เทคโนโลยี มันจะเก่งขึ้น ดีขึ้น จนน่าตกใจ(แต่ถูกลง) ... คือผมจะบอกว่า เครื่องถอดรหัสหนัง DDTS-100 ที่คุณถามหนะ มันเก่งในอดีต ดังนั้น ลืมมันเหอะ หาการ์ดเสียงดูหนังฟังเพลง ใหม่ๆ เช่น X FI , oNKYO ,ASUS ...แบบแพงๆหน่อย จะคุ้มกว่า ดีกว่า เก่งกว่า

2. คุณต้องหาคนอธิบายเก่งๆ มาธิบาย การ์ดเสียง กับ ดีโคดเดอร์ DDTS-100 นะครับ

Comment

บางอย่างก็แทนที่กันได้ไม่ลงตัวครับ เลยยังมีคนซื้อdtts-100

Comment

Originally posted by Sundayloveyou View Post
                          ผมเล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่หนุ่มน้อย ยันหนุ่มเหลือน้อย ผ่านการวิวัฒนาการมาสักสิบปีแล้ว (หมดตัวค่าโง่ก็หลายร้อยกิโล ) มีซากเครื่องเสียง แอมป์ ดีวีดี ซีดี ทีวีโปรเจคชั่น กองไว้อยู่ (เมื่อก่อนแพงมาก) จนปัจจุบันมีบทเรียนที่ผมสรุปได้ว่า
                          1. เทคโนโลยี มันจะเก่งขึ้น ดีขึ้น จนน่าตกใจ(แต่ถูกลง) ... คือผมจะบอกว่า เครื่องถอดรหัสหนัง DDTS-100 ที่คุณถามหนะ มันเก่งในอดีต ดังนั้น ลืมมันเหอะ หาการ์ดเสียงดูหนังฟังเพลง ใหม่ๆ เช่น X FI , oNKYO ,ASUS ...แบบแพงๆหน่อย จะคุ้มกว่า ดีกว่า เก่งกว่า

ขอต่อให้อีกหน่อย คือเวลาผมให้ความเห็นเนี่ย จะไม่น่าเชื่อถือนักหรอก เพราะผมไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการ แต่จะคุยกันแบบบ้านๆ จากความรู้สึก จากประสบการณ์ตรงที่เคยทำมา จึงเน้นการแนะนำให้เลือกของยุคใหม่ๆที่วิศกรเขาปรับแก้พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ...เทคโนโลยี มันไปเร็วจนน่าทึ่ง อย่างดีโคดเดอร์ AMC ของผมซื้อมา หลายหมื่น...มันก็เก่งนะ ยังทำหน้าที่ถอด DTS ได้ ...แต่วันนึงหลวมตัวไปเดินห้าง ได้ฟังฮาร์แมนตัวละหมื่นต้นๆ เราถึงรู้ว่า อ้าว ...เครื่องเสียงตู มันห่วยจัง ... ทั้งความแม่นยำ การไล่เสียง อะไรต่างๆ สู้ไม่ได้เลย ทั้งที่เป็น DTS เหมือนกันแต่ผมผิดตรงที่ดันเป็น DTS ยุคแรกๆ ...เลยต้องยอมรับความเปลี่ยนแปลง ต้องมาสิงตามเว็บต่างๆเพื่อจะหาข้อมูลเปลี่ยน ดีโคเดอร์ใหม่ ... ซึ่งอ่านไปอ่านมา ยิ่งมึนหนักเข้าอีก 555

ชอบของยุคเก่าหรือจะก้าวไปกับยุคใหม่ ก็พิจารณาเอาตามสะดวกนะครับ ทั้งภาพและเสียงมันกำลังก้าวไปอีกขั้นนึงแล้ว ...

Comment

ใจเย็นๆครับ มึนแปปเดียวเด๋วก็หาย
                            ทั่งX-FI , onkyo ,ASUS ผมว่ายังไม่ก้าวไปไหน"ไกล"ครับ ยังอยู่ยุคเดียวกัน แถมการ์ดบางตัว ยังถอดDTSด้วยตัวเองไม่ได้อีก แต่ถ้าเป็นพวกHDMI interface ก็อีกเรื่องนึง

Comment

2. คุณต้องหาคนอธิบายเก่งๆ มาธิบาย การ์ดเสียง กับ ดีโคดเดอร์ DDTS-100 นะครับ
                              --------------------------------------------------------------------------

ครับก็ประมาณนั้น ทรานซิสเตอร์ไม่รู้กี่ล้านตัว ก็ย่อเหลือนิดเดียวได้แล้ว อะไรๆ ก็อยู่ที่ Chip แล้วล่ะครับ

1. เรื่อง DDTS ผมก็ใช้อยู่ ASUS D2 แต่ เสียงที่ได้จาก Digital เวลาเล่นเกมส์ดูหนัง ก็ยังได้ใจกว่า Analog นะครับ ทั้งความละเอียด และ การแยกแยะทิศทาง สรุป ตอนนี้ผมใช้ AVR ด้วย เวลาดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ผมใช้ Digital เวลา ฟังเพลงผมใช้ Analog ส่วน DDTS อันนั้นคือทางประหยัด สำหรับ Digital ครับ เป็นทางเลือกได้ แต่ไม่ใช่ดีที่สุด ในการฟังเพลงบางทีอาจจะดีสำหรับคนที่ยังใช้การ์ด ออนบอร์ดเก่าๆ ก็เป็นได้ครับ มันไม่มีอะไรเก่งกว่าหรอกครับ ใครทำหน้าที่ของมันได้ดีหรือเปล่าก็เท่านั้นแหละครับ

2. ใครต้องหาครับ อิอิ ไม่ใช่หน้าที่ผมล่ะ ^^

ขอต่อให้อีกหน่อย คือเวลาผมให้ความเห็นเนี่ย จะไม่น่าเชื่อถือนักหรอก เพราะผมไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการ แต่จะคุยกันแบบบ้านๆ จากความรู้สึก จากประสบการณ์ตรงที่เคยทำมา จึงเน้นการแนะนำให้เลือกของยุคใหม่ๆที่วิศกรเขาปรับแก้พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ...เทคโนโลยี มันไปเร็วจนน่าทึ่ง อย่างดีโคดเดอร์ AMC ของผมซื้อมา หลายหมื่น...มันก็เก่งนะ ยังทำหน้าที่ถอด DTS ได้ ...แต่วันนึงหลวมตัวไปเดินห้าง ได้ฟังฮาร์แมนตัวละหมื่นต้นๆ เราถึงรู้ว่า อ้าว ...เครื่องเสียงตู มันห่วยจัง ... ทั้งความแม่นยำ การไล่เสียง อะไรต่างๆ สู้ไม่ได้เลย ทั้งที่เป็น DTS เหมือนกันแต่ผมผิดตรงที่ดันเป็น DTS ยุคแรกๆ ...เลยต้องยอมรับความเปลี่ยนแปลง ต้องมาสิงตามเว็บต่างๆเพื่อจะหาข้อมูลเปลี่ยน ดีโคเดอร์ใหม่ ... ซึ่งอ่านไปอ่านมา ยิ่งมึนหนักเข้าอีก 555

ชอบของยุคเก่าหรือจะก้าวไปกับยุคใหม่ ก็พิจารณาเอาตามสะดวกนะครับ ทั้งภาพและเสียงมันกำลังก้าวไปอีกขั้นนึงแล้ว ...
                              เห็นด้วยครับ เครื่องเสียงพวกนี้ ออกปีละชุดทั้งนั้น ประมาณว่า "ซื้อวันนี้ ปีหน้าตกรุ่น" (พอๆ กับมือถือเลยนะ ผมซื้อ N72 ปีที่แล้ว 12900 ปีนี้ 6800...) chip ยิ่งถูกย่อได้เท่าไหร่ ก็ยิ่งเอาอะไร ต่อมิอะไรใส่เข้าไปได้มากเทานั้น ตอนนี้ Decoder ก็มีแนวโน้มไปกันที่ HD กันแล้วล่ะครับ ซักวัน Dolby Digital หรือ DTS ที่เราใช้กัน จะตกชั้นเหมือนกับ Prologic ตอนนี้ ในเร็ววันนี้ล่ะครับ
                              Last edited by Aeromancer; 6 May 2008, 02:53:47.

Comment

Working...
                              X