overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: มีการ์ดจอตัวไหนที่ทำrefresh rate มากกว่า 100khz บ้าง

OverclockZone Member romio_x's Avatar

Default มีการ์ดจอตัวไหนที่ทำrefresh rate มากกว่า 100khz บ้าง

คือเป็นคนที่มีปัญหาทางสายตาครับและต้องอยู่หน้าคอมนานมากทุกวัน...มีคนบอกว่าให้ไปปรับrefresh rate ของคอมให้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่เครื่องที่ใช้อยู่ทำได้สูงสุดที่75 khz เท่านั้นและก็ยังรู้สึกปวดตาอยู่ครับทั้งที่ใส่แว่นตัดแสงคอม กับใช้จอLCD แล้ว ก็ยังไม่ดีเลยพอดีไปอ่านเจอว่าถ้าหากทำrefresh rate มากกว่า 100khz จะทำให้ภาพนิ่งมากและไม่ปวดตา ก็เลยอยากทราบครับว่ามีการ์ดจอตัวไหนบ้างที่ทำได้ครับ(ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรตรับ)ผมใช้ เมนบอร์ด socket 478 ครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอที่ราคาไม่แพง (มือ2ก็ได้นะครับ)

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

เอาตามรูปออกครับท่าน

แต่ท่านครับ มันขึ้นอยู่กับจอด้วยนะครับว่าได้สูงสุดเท่าไร LCD ได้ 75Hz ก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ LCD ผมรับได้แค่ 60 Hz เอง ยกเว้นจะเอา TV รุ่นที่มันปรับได้เกินร้อย แต่อันนี้มันยิ่งจะปวดตาเข้าไปใหญ่ แสงมันเยอะกว่า LCD คอม

แล้วก็ LCD เรื่องแสงมันนิ่งอยู่แล้วนะครับ อย่าบอกว่าท่านเห็นมันกระพริบ

ท่านต้องจัดเวลาพักของแต่ละ ชม. แล้วละ ผมว่า พักคิดอะไรก็ได้ แล้วมองไปไกล ๆ ชม. ละ เกือบ ๆ 5 นาทีก็ยังดี แล้วค่อยทำงานต่อครับ อย่านั่งยาวจนนอนนะครับ เสียสุขภาพ

Moderator Gearhead's Avatar

การ์ดจอทำได้อยู่แล้ว แต่จอจะไหวรึเปล่าแค่นั้นครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

อยู่ที่จอครับ เพราะว่าจอLCDส่วนใหญ่มันจะทำได้เเค่ 75Hz เเต่VGA มันทำได้ 60-150Hz อยู่เเล้ว (GF 6600GT)

OverclockZone Member

LCD มันไม่น่ามีปัญหาเรื่องนี้นะครับ ถ้าเป็น CRT ต่างหากถึงจะมีปัญหา

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เสียวจอ ถ้าปรับ 150Hz

OverclockZone Member nununu's Avatar

LCD มันไม่มี Hz นี่ครับ
    จะมีก็แต่ CRT

อ่อ จอที่ท่านปรับอะ ไม่ใช่ 75kHz นะ ต้องเป็น 75Hz

OverclockZone Member romio_x's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นครับกระจ่างขึ้นมากเลยครับ

Quote Originally Posted by nununu View Post
    LCD มันไม่มี Hz นี่ครับ
    จะมีก็แต่ CRT

อ่อ จอที่ท่านปรับอะ ไม่ใช่ 75kHz นะ ต้องเป็น 75Hz
    LCD ก็มีค่า Refresh Rate เพียงแต่มันจะต่ำหน่อย เนื่องจาก หลักการทำงานของจอ LCD กับ CRT ไม่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member

LCD มันเป้นจุดๆนิ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

ขอถามต่อเลยนะครับ เมื่อก่อนจอแบบ CRT นี่มันใช้วิธียิงแสงออกมาที่หน้าต่อทำให้เกิดรูปร่างขึ้น พอหน้าจอไม่มีการขยับเป็นเวลานานๆจะมี screen saver ขึ้นเพื่อรักษาหน้าจอ ไม่ให้แสงยิงจุดใดจุดหนึ่งเป็นเวลานานๆ ซึ่งอาจมีผลเสียต่อหน้าจอระยะยาว

ตอนนี้จอ LCD ใช้หลักการแสดงผลคนละแบบกับจอ CRT แสดงว่า screen saver ไม่มีความจำเป็นแล้วหรือป่าว

สงสัยมานานแล้วครับ งงกับคำถามผมไหม พิมพ์เองยังงงเองเลย

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    ขอถามต่อเลยนะครับ เมื่อก่อนจอแบบ CRT นี่มันใช้วิธียิงแสงออกมาที่หน้าต่อทำให้เกิดรูปร่างขึ้น พอหน้าจอไม่มีการขยับเป็นเวลานานๆจะมี screen saver ขึ้นเพื่อรักษาหน้าจอ ไม่ให้แสงยิงจุดใดจุดหนึ่งเป็นเวลานานๆ ซึ่งอาจมีผลเสียต่อหน้าจอระยะยาว

ตอนนี้จอ LCD ใช้หลักการแสดงผลคนละแบบกับจอ CRT แสดงว่า screen saver ไม่มีความจำเป็นแล้วหรือป่าว

สงสัยมานานแล้วครับ งงกับคำถามผมไหม พิมพ์เองยังงงเองเลย
    ตามที่บอกถูกแล้วครับ
    ส่วน LCD คงไม่อยากให้ใช้สีใดสีใดหนึ่งมากไปครับ

Bookmarks

Bookmarks