overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: HP w2408h กับ Dell UltraSharp 2408WFP ?

OverclockZone Member namxas's Avatar

Default HP w2408h กับ Dell UltraSharp 2408WFP ?

ผมอยากทราบว่า
    HP w2408h กับ Dell UltraSharp 2408WFP อันไหนน่าสนใจกว่า

24 นิ้วเท่ากัน ราคาไม่เท่ากัน คิดหนักเลย ต่างกันประมาณ 7000 บาท(ถือว่าเยอะน่ะครับ)

ผมอยากทราบอีกว่า

การ์ดจอที่เหมาะสมกับ จอ ประเภทนี้ตัวไหนอ่ะครับ
    และ 256 MB กับ 512 ต่างกันไหมครับ

ปล. การ์ดจอที่ดูๆอยู่ 3850 3870 ประมาณนี้ครับ

(ผมได้ยินมาว่า HP ตัวนี้น่าสนพอควร จริงหรือเปล่าครับ....)

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

อย่าเอามาเทียบกันเลยครับ คนละพาแนล

ซึ่งเดลดีกว่าอยู่แล้วแพงกว่าด้วย อยู่ที่ว่าเอามาทำอะไร

ทำงานด้านสีสันก็เดล ดูหนังเล่นเกมส์ก็hpถูกกว่าด้วย

การ์ดจอที่เหมาะสมก็เอาที่แรงสุดอ่ะครับแรมเยอะๆด้วย

OverclockZone Member

ถ้างบถึงก็เล่น Dell Ultrasharp 2408WFP ไปเลยครับ จอมันคนละแบบแล้วก็มีช่องต่อให้เยอะมากครับ ไม่ผิดหวัง ลองดูเข้าไปดูผลทดสอบที่ลายเซนต์ได้นะครับ สงสัยอะไรก็ PM มาถามแล้วกันนะครับ

Heaykwang Resort

ซื้อให้ตรงที่ใช้ อย่าซื้อเผื่อ เพราะมันจะแพง และไม่ทันใช้ก็ราคาตก
    HD ถ้าใช้ก็ซื้อ ถ้าไม่ใช้ก็ตัดออก

OverclockZone Member namxas's Avatar

ถ้าเอามาทำงานทั่วไปอ่ะครับ ไม่ได้ทำถึงเรื่องสิ่งพิมพ์อะไรมาก

HD เน้นทางด้าน บันเทิงมากกว่า หรือว่ายังไงครับ

ถ้าต่อสองจอ ระหว่าง LCD กะ CRT มันได้ไหมครับ ^^

ขอบคุณครับ

พอเห็นจอของdellผมเริ่มปันใจไปให้dellมั่งแล้วหละ อิอิ ตอนนี้ในใจมี HP 69เปอร์เซนต์ dell 31เปอร์เซนต์ อิอิเลือกไม่ถูกเรย ผมอยากได้มาต่อกับ PS3 ไม่มีตังซื้อ Sony Bravia อะคับ

OverclockZone Member ballboy's Avatar

ถ้าไม่ได้ทำงานด้านที่ต้องใช้สีที่แน่นอน ใช้ hpไปเลยครับ ถูกกว่า สวยด้วย จอกระจก มี hdmi 1 port ผมใช้อยู่
    รูป รูป
    Last edited by ballboy; 4 May 2008 at 11:09:01.

มันเพี้ยนมากไหมอ่ะครับ

ถึงกับกว่า ออก CTR แล้วผิดไปจากความจริง

ตอนนี้ผมใช้ Laptop ของ HP อยู่ ผมก็ว่าสีมันไม่เพี้ยนเท่าไรน่ะครับ
    ก็ขาว และ ดำ อยู่

รุ่น HP Pavilion dv6000 อ่ะครับ

ถามอีกอย่างครับ
    ATI กะ nVidia

ทำงานด้าน ความบันเทิงอ่ะครับ แบบตัดต่อวีดีโอ ตัดต่อเสียง ทำวีดีโอพรีเซนเทชั่น
    ทำงานแนวๆนี้อ่ะครับ

การ์ดจอตัวไหนดีครับ ที่ผมมองไว้ ATI 3850 512 MB ครับ

อีกข้อครับ จอกระจกมันสะท้อนมากไหมครับ

ปล. แต่ HP ประกันน้อยจัง

ขอบคุณครับ

ความคิดผมถ้าใช้ทำงานที่เกี่ยวกับสี แบบสีเพี้ยนไม่ได้ก็ใช้ Dell เพราะมันเป็นงาน หาตังค์เข้ากระเป๋า
    แต่ถ้าใช้เล่นเกม ดูหนัง + อย่างอื่นเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็น่าจะเลือก HP ครับ

spec เท่าที่ดู ก็ใช้ได้สมราคาทั้งคู่
    แต่ถ้าเล่นเกม HP ดีกว่า อิอิ เพราะ response time น้อยกว่า ^^
    Dell 6ms grey to grey
    HP 5ms Black to Black

Dell จอด้าน, HP จอกระจก
    กับราคาที่ต่างกัน 7000 ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของผู้ซื้อครับ

ถ้าเป็นผม ผมเลือก HP เพราะเอามาเล่นเกมส์ ดูหนัง

ส่วนการ์ดจอ ก็ 512 mb ลองดูผลเทสเอานะครับ ถ้าเอามาเล่นเกมส์นะ แต่ดูหนังนี่ ให้ท่านอื่นละกัน

เออ ว่าแต่ตอนนี้ hp2408h ราคาเท่าไหร่ละครับ

14900 อยู่หรือเปล่า?

ใช้เอนเตอร์เทนฯ HP สวยกว่าครับ ราคาถูกกว่าด้วย..ไม่ต้องคำนึงถึงความถูกต้องของสีมาก

่แม้จะเป็นพาแนล TN แต่ก็ถือว่าอยู่ในระดับสุดยอดของ TN ครับ เทียบความคุ้มค่าก็อยู่ในระดับ Very good.

ที่คิดว่าเป็นข้อเสียคือมันประกันมันแค่ปีเดียว..

ปล..่เพิ่งไปดูที่ LCD 24" Roundup ที่ anandtech มา

มีคู่นี้ให้ดูด้วย เมื่อเ่ทียบประสิทธิภาพ คุณภาพ ก็แพ้ Dell ไปตามระเบียบครับ

OverclockZone Member KITJ's Avatar

dell kub

อีกคำถามที่อยากรู้อะครับ

จอ 24 นิ้วอ่ะครับ มันต้องนั่งไกล***งจากหน้าจอเท่าไรอ่ะครับ

เป็นเมตรหรือเปล่า

24 นิ้ว กับ 22 นิ้ว HP คุณสมบัติเหมือนกันไช่ไหมครับ
    แค่ปรับความละเอียดได้ไม่เท่ากันใช่ไหมครับบบบบ!!!
    Last edited by namxas; 4 May 2008 at 23:46:18.

OverclockZone Member wishedauan's Avatar

Dell 24" Panel TN ก็มีนะครับถ้าจำไม่ผิด
    ราคา 14,xxx ตัวนี้ไม่ได้เป็นจอกระจก
    ถ้าไม่ชอบสีแสบตามากตัวนี้ก็ได้ครับ
    เอาไว้พิจารณา

ดันไปครับ

มาดันครับ

จอ 24 นิ้ววว มันต้องนั่ง***ง ขนาดไหนครับ

สายตาได้ไม่เสีย หรือ บอดไปเสียก่อนนน

ขอดันนะครับบ

ลอง LG ดูครับ เป็น S-PVA

OverclockZone Member nameless's Avatar

ผมเชียร์ HP นะ

แต่ถ้าจะซื้อจอกระจก ลองมองตำแหน่งที่ตั้งของมันก่อนด้วยล่ะ อย่าหันหน้าจอเข้าหาแสงนะ

ตั้งที่หออ่ะครับ มันหันหลังให้กับ แสงไฟ ผมว่ามันต้องสะท้อนมากๆ แน่เลยอ่ะ

LG รุ่นไหนอ่ะครับ

เดี๋ยวผมไปเดินๆดูตัวจริงมันดีกว่า ไม่ทราบว่า เซียร์รังสิต ร้านไหนมีวางขายบ้างครับ

ปล. ผมยังไม่ได้คำตอบเลยครับ ว่า จอ 244 นิ้วต้อง***งจาก จอ ประมาณเท่าไรถึงจะดีคร้าบบบ

Bookmarks

Bookmarks