overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ขอถามคนที่ชอบใช้โน๊ตบุ๊คครั้งละนานๆ

OverclockZone Member

Default ขอถามคนที่ชอบใช้โน๊ตบุ๊คครั้งละนานๆ

คือตอนนี้กำลังอยู่ในช่วง7วันอ่ะค่ะ ก็เลยจะเทสเครื่องดู พอใช้งานไปนานๆแล้วมันมีเสียง(เหมือนจะเป็นพัดลม เพราะเสียงมันมาจากช่องนั้น) ดังตืดดดดดขึ้นมา คนนั่ง***งจาก NB 5 เมตรยังได้ยินเลยอ่ะค่ะ ดังราว 20 นาที ก็หยุดไปสักแป๊บ แล้วก็ดังใหม่ ดังๆหยุดๆ อยากทราบว่าอาการแบบนี้มันยังปกติอยู่หรือเปล่าคะ ถ้าอาการน่าสงสัยจะได้เอาไปเปลี่ยน

ปล.เปิดทิ้งไว้จะครบ 24 ชั่วโมงแล้วน่ะค่ะ

ใช้ BenQ s41-m62 นะคะ

OverclockZone Member kaofong's Avatar

ก่อนหน้านี้ ผมก็ใช้วันละ 20ชม. up+ มาตลอด

ทุกวันนี้ผมก็ 24x7 มาสองสามเดือนแล้ว และก็สองสามวันรีสตาร์ททีคับ มีพักบ้างอาทิตย์ละชม. สองชม.

เคยลองเล่นๆดูนานสุด 8วัน ไม่รีสตาร์ท วันที่9 เครื่องอืดเลยต้องรีคับ

ใช้S41-324 + ฐานรองพัดลมสามหัว แบบซำเหมาของจีนแดงคับ 555

ไม่เคยมีเสียงดังกล่้าวนะคับ นอกจากเวลาใช้ไดร์ ดีวีดี ซึ่งคงเปนเสียงหมุนของ ไดรว์

เสียงพัดลม มีเปนระยะๆ แต่เบามากๆ

ถ้ามันดังขนาดนั้นลอง ส่งศูนย์ดูดีไหมคับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Compaq V3603TX เปิดโหลดบิทตลอด 24 ปิดบ้างนิดหน่อย ห้องปกติ ใช้หนังสือหนุนพื้นเอา เปิดพัดลมตั้งโต๊ะเป่าบ้างเวลารู้สึกร้อนๆ แต่น่าเสียดาย ไม่มีเสียงอะไรให้ฟังบ้างเลย มีแต่เสียงเพลงคลอเบาๆครับ
    อิอิ คุ้มค่าล่ะ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ไม่มีเสียงอะไรผิดปกตินอกจากเสียงร้องของน้องๆ japan ครับ 55+ อ่ะล้อเล่นนนน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

น่าจะเป็นเสียงพัดลม CPU มั้ง
    สงสัยฝุ่นเข้าไปเยอะเลยเกิดเสียงดัง

เข้าศูนย์ดูครับ ^^

คือว่าเพิ่งจะซื้อมาได้ 3 วันเองน่ะค่ะ เมื่อคืนตอนจะ shutdown เครื่อง มันขึ้นถึงหน้าสุดท้าย (ประมาณว่า window is shutdowning) แล้วหน้าจอมันไม่ยอมดับไปสักที จนต้องกดปุ่ม power ค้างไว้ให้เครื่องมันดับไปเอง ซึ่งมันไม่ควรจะเป็นเลย อาการต้องแย่ถึงขั้นไหนคะ ถึงจะเอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่กับร้านได้

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

แนะนำให้ไปเปลี่ยนตัวใหม่ที่ร้านคับเพระาs41เสียงพัดลงเบามากนะ(ผมลองเทียบกับโน๊ตบุ๊คตัวเก่าผมและยี่ห้ออื่นเพื่อน)

OverclockZone Member turionx2's Avatar

Quote Originally Posted by sense_fox View Post
    คือว่าเพิ่งจะซื้อมาได้ 3 วันเองน่ะค่ะ เมื่อคืนตอนจะ shutdown เครื่อง มันขึ้นถึงหน้าสุดท้าย (ประมาณว่า window is shutdowning) แล้วหน้าจอมันไม่ยอมดับไปสักที จนต้องกดปุ่ม power ค้างไว้ให้เครื่องมันดับไปเอง ซึ่งมันไม่ควรจะเป็นเลย อาการต้องแย่ถึงขั้นไหนคะ ถึงจะเอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่กับร้านได้
    เพิ่งซื้อมาได้3วันผมว่าถ้ายังไงเอาไปให้ร้านดูเลยดีกว่าครับว่าเป็นที่อะไรกันแน่ครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    เพิ่งซื้อมาได้3วันผมว่าถ้ายังไงเอาไปให้ร้านดูเลยดีกว่าครับว่าเป็นที่อะไรกันแน่ครับ
    ฟันธงตามท่านทุเรียนอีกคนว่ารีบเอาไปเปลี่ยนก่อน7วัน อาการงี้ไม่ปกติคับ

เมื่อกี้โทรไปถามทางร้าน เขาบอกว่าให้เอาเครื่องมาให้ช่างพิจารณาก่อน
    คิดว่าเป็นเสียง HD ละค่ะ ไม่น่าใช่เสียงพัดลม เพราะตอนกดแป้นคีย์บอร์ด เสียงมันจะเงียบ พอเอามือออกมันก็จะดัง ไม่รุ้จะได้เปลี่ยนรึเปล่า เฮ้อออ
    เวลาไปร้านต้องเอาอะไรไปบ้างอ่ะคะ เครื่องอย่างเดียวหรือต้องเอาของแถมกับพวกกระเป๋าทั้งหมดไปด้วย ขอรบกวนด้วยนะคะ
    Last edited by sense_fox; 3 May 2008 at 13:06:18.

แนะนำให้เอาไปทั้งหมดครับ ถ้าเอารถส่วนตัวไปน่ะครับเอากล่องไปด้วยเลย เพราะถ้าสุดวิสัยต้องเปลี่ยนเครื่องจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปเอามาอีกอย่าลืมเอาบิลไปด้วย่ะครับ ถ้าร้านบอกว่าต้องส่งเครมอย่ายอมน่ะครับเพราะ 7วัน นี้สากลเลยครับ ผู้ ญ ด้วย ส่วนมากเค้ายอมเพราะเสียงหน้าฟังกว่าผู้ชายคร้าบบบ

OverclockZone Member kaofong's Avatar

อะอะอะ ที่เสียงมันดังนี่ ลืมแผ่นไว้ในเครื่อง รึเปล่าครับ

ตะกี้ ผมก็ลืมแผ่นไว้ในเครื่อง อยู่ๆก็ำำได้ยินเสียง

เลยลองเข้ามาถามดูเลย เผื่ออาจจะลืมแบบผม

Quote Originally Posted by sense_fox View Post
    เมื่อกี้โทรไปถามทางร้าน เขาบอกว่าให้เอาเครื่องมาให้ช่างพิจารณาก่อน
    คิดว่าเป็นเสียง HD ละค่ะ ไม่น่าใช่เสียงพัดลม เพราะตอนกดแป้นคีย์บอร์ด เสียงมันจะเงียบ พอเอามือออกมันก็จะดัง ไม่รุ้จะได้เปลี่ยนรึเปล่า เฮ้อออ
    เวลาไปร้านต้องเอาอะไรไปบ้างอ่ะคะ เครื่องอย่างเดียวหรือต้องเอาของแถมกับพวกกระเป๋าทั้งหมดไปด้วย ขอรบกวนด้วยนะคะ
    มาฟันะงตามท่านทุเรียนอีกคนว่าเอาไปทุกอย่่างคับเผื่อเปลี่ยนเครื่องเพราะยังไม่เกิน7วัน

แนะนำเอาเพื่อนผู้ชายหรือแฟนไปได้ไม่งั้นมันเห้นผุ้ญมันอาจไม่เปลี่ยนตัวใหม่ให้และทำยึกยักให้เคลม
    อย่าไปยอมนะคับเราเสียเงินไปแล้ว^^

Quote Originally Posted by kaofong View Post
    อะอะอะ ที่เสียงมันดังนี่ ลืมแผ่นไว้ในเครื่อง รึเปล่าครับ

ตะกี้ ผมก็ลืมแผ่นไว้ในเครื่อง อยู่ๆก็ำำได้ยินเสียง

เลยลองเข้ามาถามดูเลย เผื่ออาจจะลืมแบบผม
    ไม่มีแผ่นอยู่ในไดร์ฟค่ะ เสียบแต่ USB ค่ะตอนที่มันดัง

เดี๋ยวจะออกไปเปลี่ยนแล้ว ถ้ายังไงจะมาบอกอีกทีนะคะ

OverclockZone Member yorch205's Avatar
    ศรีสะเกษ-อุบลราชธานี

ไปเปลื่ยนดูคับ เผื่อดีขึ้น เหอๆ

ผมเปิดไว้นานๆก็ไม่เห็นมีเสียงอะไรนะ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ไม่ต้อฃสนใจสงสัยเลยครับ ส่ง0 ก่อนเลย

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ปกติแล้วนี่ มันสามารถดับจอ หรือพับจบลง โดยที่ยังคงทำงานต่อไปได้มั้ยครับ

โมโหๆๆ วันนี้เอาเข้าร้าน นายหนุ่มผมยาว(แผนกซ่อม)เป็นคนรับเรื่อง เราก็บอกเขาว่า "พอใช้ไปนานๆแล้วมันมีเสียงดังออกมา" เขาไม่ยอมเปลี่ยนให้ เขาว่าเป็นเพราะเราไปใช้โปรแกรมบางอย่างเสียงมันเลยดัง อ้างนู่นอ้างนี่ เคืองมากเลย คิดว่าเราโง่ขนาดนั้นเลยเหรอ (ถ้าบอกว่าใช้ MS word มันเลยดัง แล้วเขาจะตอบว่าไงนะเนี่ย) ทีนี้เขาเปิดเครื่องแล้วบอกให้เราลองเล่นดูว่ามันจะมีเสียงดังอย่างที่เราว่าไหม ไอ้เราก็็สวนทันทีไปว่า "พี่คะ หนูบอกว่าใช้ไปนานๆแล้วเสียงมันถึงดังค่ะ พี่เพิ่งเปิดเครื่องมาแล้วมันจะมีเสียงดังไหมล่ะคะ" เราก็บ่นๆทำหน้าขึงขัง ก็ไม่ยอมให้เปลี่ยน บังเอิ๊ญว่าเช็คเครื่องอีกรอบก่อนออกไปแล้วเจอ dead pixel ก็เลยอ้างเขาไปอีกว่าเครื่องมันมีจุดเสียด้วยนะ เขาก็เลยยอมเปลี่ยนให้ ร้านเอาเครื่องมาเปลี่ยนให้ 3 เครื่อง เจอ dead pixel ทุกเครื่องเลย จนเครื่องหมดร้าน เขาเลยบอกต้องรอเครื่องจากสาขาพันธุ์ทิพย์ วันพุธถึงได้ สุดท้ายวันนี้ไปก็ไม่ได้อะไรเลยค่ะ เสียค่ารถฟรีๆ้

ไม่รุ้ว่าเครื่องที่จะได้วันพุธจะเป็นยังไง แต่ที่แน่ๆต้องมาเปิดกล่องต่อหน้าเรา เซ็งจริงๆ ตอนซื้อพูดจาดีดี๊ แต่พอจ่ายตังค์ไป จะให้เขาหันหน้ามาพูดด้วยก็ยากแล้วค่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks