Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยมาเช็คราคาและสเป็คหน่อยค่า มือใหม่อ่า~!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยมาเช็คราคาและสเป็คหน่อยค่า มือใหม่อ่า~!

ใครที่เข้ามาตอบจะขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยนะค้า
    พอดีว่าหนูเป็นมือใหม่ แต่อยากประกอบคอมเองจับใจ
    ก็เลยอยากหาผู้เชี่ยวชาญเข้ามาช่วยดูหน่อยน่ะค่ะ
    ถ้าตรงไหนไม่ดีช่วยบอกด้วยนะคะ แล้วก็ช่วยคำนวณราคาให้หนูด้วย >.<~

CPU: Intel Core2 Duo E6750
    RAM: DDR2-533 ความจุแค่ 512MB
    MainBoard: ASUS P5B-E
    VGA CARD: GeForce 6600GT/7600
    PSU: อันนี้ไม่รู้เหมือนกันอ่ะค่ะ
    HDD: 200GB รุ่นไหนหนูก็ไม่รู้อ่ะค่ะ
    DVD-RW: มีแล้วค่า แต่เป็นแบบหัวต่อ IDE จะใช้กับเมนบอร์ดที่เลือกได้ไหมคะ
    CASE: เอาแบบเล็ก ราคาประมาณ 1,200 บาท

พี่คนไหนเวทนาช่วยบอกราคาให้ด้วยค่า~!!!
    แล้วก็ถ้าหนูยังจัดไม่ดีพอช่วยแนะนำด้วยนะ
    คือความจริงแล้วหนูจะเอาคอมไปใช้ในเรื่องการ "แปลงไฟล์"
    คือทำพวกสื่อ VCD & DVD อยากได้คอมแรงๆ เนื้อที่เยอะๆ
    ถ้าหนูยังเลือกไม่ดีพอช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

แล้วก็มีคำถามอ่าค่ะ คืออยากถามว่าเมนบอร์ดรุ่นใหม่
    มีหัวต่อแบบ IDE ไหม เพราะกลัวว่าจะโดนถอดออก
    เนื่องจากเครื่องไรท์มีแต่หัวต่อแบบ IDE น่ะค่ะ >.<~

......แล้วหนูจะรอคำตอบนะคะ
    วอนคนดี-คนน่ารักช่วยเข้ามาตอบด้วยน้า

ขอบุคณล่วงหน้าค่ะ

อีกอย่างค่ะพี่..... การ์ดจอจะเลือกแบบไหนดี
    ไม่เน้นเล่นเกมเลยอ่ะ แต่เอาแบบขั้นปานกลางหน่อยอ่ะค่ะ
    รองรับ Direct X 9.0 อ่ะค่ะ เอาแบบถูกๆ เลยได้ไหมอ่ะคะ
    จะได้ประหยัดลงไปอีกหน่อยค่ะ ^^ แหะๆ......

แล้วไปเลือกซื้อคอมที่ Pantip นี่ดีไหมคะ

Comment

cpu Q6600 2.40 GHz 7450
      mb ASUS (Vga) P5-N-MX 2170
      ram 2GB*2/800 3000
      hdd 500GB 3700
      vga ไม่ต้องมี ใช้ออนบอร์ดเอา มันรองรับdx9 พอเล่นเกมส์ออนไลได้
      psu SilverStone ST50F 500W 2300
      dvd-rw ยี่ห้อตามใจ 1000 อันนี้หนูบอกมีอยุ่แล้วอาจจะไม่ต้องซื้อก็ได้
      case Delux Slim B16 1450 หรือไม่เดินเลือกเอง บอกเค้าไม่เอาpsuที่มากะเคสจะได้ถูกลง
      ราคา20120
      เอาตามนี้แปลงไฟล์แรงกระจุยกระจายกว่าที่หนูจัดมาเยอะเลย
      ซื้อพันทิพก็ดีครับ ของเยอะสุดละ

Comment

ขอบคุณพี่มากเลยนะค้า~!!!! >.<~ น่ารักที่ซู้ดดดดดด
        แต่มีเรื่องถามต่ออีกอ่ะค่ะ ว่าหนูจะเอา HDD แค่ 200GB ได้ไหมคะ
        พอดีว่างานเรื่อง VCD&DVD หนูทำเสร็จแปปเดียวก็ลบแล้ว
        ก็เลยไม่ใช้เยอะมากเท่าไร ....แล้วราคามันกี่บาทอ่ะคะ
        (200GB นี่คือ Drive C: 100GB / Drive D: 100GB ใช่ป่าวอ่ะคะ)

พี่คะแรมที่พี่แนะนำเป็น DDR2 ใช่ไหมคะ ^^
        แล้วเมนบอร์ดมีหัวต่อแบบ IDE ไหมคะพี่

แค่นี้ล่ะค่า.... รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ^o^

Comment

กรี๊ดๆๆ ลืมค่ะพี่ เรื่อง VGA Card ที่พี่บอกว่าเอาออนบอร์ด
          คือแบบว่าเวลาไปซื้อ mb ให้บอกพี่คนขายว่า
          "เอา Mb รุ่น ASUS (Vga) P5-N-MX มีการ์ดจอแบบออนบอร์ด"
          อย่างงี้รึเปล่าอ่ะคะ พอดีหนูยังมือใหม่อยู่ เลยขอความมั่นใจอ่ะค่า~

แล้วถ้าสมมุติว่าเทคโนโลยีมันพัฒนาไปสูงขึ้น
          กลายเป็น DX10 พี่ว่าหนูควรซื้อแบบออนบอร์ดดีรึเปล่า

ขอบคุณพี่มากอีกครั้งนะคะ

Comment

hdd 200GB มันไม่มีนะครับ มันมีเป็น250GB หรือไม่ก็ลงมาเป็น160GBเลยครับ
            250GB 2000 160GB 1700 แต่ในความติดผมเอา320GB ดีกว่านะ เพราะมันแค่2400 ยกเว้น ว่างบไม่ถึงจิงๆ
            พื้นที่แต่ละไดรอยุ่กับว่าเราจะแบ่งแค่ไหนครับ ฮาดดิสตัวเดียวแบ่ง4ไดรก็ได้ แล้วแต่แบ่งอ่ะครับ
            แรมที่แนะนำคือddr2 ครับ ยี่ห้อนั้นดูที่ประกันครับผม หาเป็นประกันตลอดอายุการใช้งานเลยก็ดี เอาเป้นประกันศูนย์นะครับ ประกันร้านอย่าเลย
            เมนบอร์ดที่แนะนำมี พอตIDE 1 ช่องครับ
            เวลาซื้อเมนบอร์ดก็บอกตามนั้นล่ะครับ
            ตอนนี้เค้าพัฒนาไปDX10แล้วนะครับ แต่ราก็สามารถซื้อการ์ดจอแยกมาใส่ได้ทีหลังครับ ถ้าต้องการที่จะใช้DX10 หรือเล่นเกมส์แรงๆได้ ถ้าหนูเล่นแค่เกมส์ออนไลน์ทั่วๆไป ก็ยังไม่ต้องซื้อการ์ดจอมาใส่หรอกคะ จะใช้เมื่อไหร่ค่อยซื้อมาใส่

Comment

www.thanni.com

ราคาในเวปนี้พอๆกับหน้ารัานที่พันทิพย์ครับ ใช้เป็นมาตรฐานได้ครับ หรือ www.tkcom99.com ก็ได้ครับ

Comment

ได้ความรู้มากๆๆเลยครับ

Comment

Originally posted by safe View Post
                  cpu Q6600 2.40 GHz 7450
                  mb ASUS (Vga) P5-N-MX 2170
                  ram 2GB*2/800 3000
                  hdd 500GB 3700
                  vga ไม่ต้องมี ใช้ออนบอร์ดเอา มันรองรับdx9 พอเล่นเกมส์ออนไลได้
                  psu SilverStone ST50F 500W 2300
                  dvd-rw ยี่ห้อตามใจ 1000 อันนี้หนูบอกมีอยุ่แล้วอาจจะไม่ต้องซื้อก็ได้
                  case Delux Slim B16 1450 หรือไม่เดินเลือกเอง บอกเค้าไม่เอาpsuที่มากะเคสจะได้ถูกลง
                  ราคา20120
                  เอาตามนี้แปลงไฟล์แรงกระจุยกระจายกว่าที่หนูจัดมาเยอะเลย
                  ซื้อพันทิพก็ดีครับ ของเยอะสุดละ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน
                  ผมขอรายละเอียดเกี่ยวกับ P5N-MX หน่อยได้มั้ยครับ

อยากรู้ว่ามันใส่ CpuQ9xxx , E8xxx ได้หรือเปล่า เพราะเว็บ Asus ผมเคยเข้าไปแล้วมันไม่มีบอกว่า ใส่ Cpu45nm ได้

ปล.Pm มาก็ได้นะครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆ หลายๆ คนที่เข้ามาโพสต์ข้อความนะคะ
                    หนูเข้าไปในเว็บเช็คราคามาแล้ว อยากทราบว่า....

เรื่อง HDD น่ะค่ะ 320GB แบบหัวต่อ SATA 3Gb/s
                    เรืองของ Average Seek Time: 8.5 กับ 8.9
                    2 ค่านี้ต่างกันมากไหมคะ หนูคิดว่า 8.5 กำลังดี
                    ราคาก็ต่างกับ 8.9 แค่ 260 บาทเองค่ะ
                    (แหะๆ.... แอบคำนวณนิดนึง ^^)
                    พอดีอ่านเจอในหนังสือ เห็นบอกค่ายิ่งน้อยยิ่งดี
                    พี่เห็นด้วยไหมคะ ควรซื้อแบบไหนดีกว่ากัน

แล้วก็วันนี้ไปซื้อเคสมาแล้วค่ะ ไม่เอา PSU ตามที่พี่แนะนำ
                    ซื้อมาแค่ 700 บาทเอง แต่ดันลืมดูว่าเมนบอร์ดเข้าได้กับเคสนี้ไหม
                    พี่ช่วยดูให้หน่อยค่ะ จากรูปเลย ^^

แต่ว่าที่ร้านเค้าเคสพร้อม PSU 550W ราคาประมาณ 1,500 บาท
                    แต่ว่า PSU ที่พี่แนะนำตั้ง 2,300 แน่ะ O_O!!!
                    หนูเลยอยากทราบว่ามันต่างกันยังไงคะ ระหว่างการซื้อแยกกับซื้อรวม

สุดท้ายหนูจะซื้อพัดลมติดด้านข้างเข้าไปอีก 1 ตัว
                    12V ค่ะ พี่ว่าหนูซื้อได้ไหม

ขอบคุณมากๆๆๆ อีกครั้งนะค้า~!!!!
                    Last edited by kaptvxq; 6 May 2008, 02:53:08.

Comment

พี่คะ เจอแล้วๆๆๆๆ เมนบอร์ดรุ่นที่พี่แนะนำมา

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4444

มีการ์ดจอ-การ์ดเสียง-การ์ดแลนในตัว ใช่อันนี้ป่าวที่พี่บอก

Comment

ฮาดดิสที่มี ncq จะเร็วกว่าฮาดดิสที่ไม่มี ncq แค่นั้นครับ
                        คือว่าpsu ที่แนะนำมันเป็นวัตเต็มครับ และตั้ง500วัตต์ เหลือเฟือเลยสำหรับเสป็คเครื่องของคุณ และในอานาคตสามารถเพิ่มอุปกรณ์ได้อีกเยอะเลยครับ เก็บไว้ใช้ได้ในระยะยาว ที่คุณซื้อมันไม่ใช่วัตเต็มนะ ถึงมันจะเขียน550วัตต์ก็จริงอยู่ แต่จ่ายให้ได้เต็มที่แบบตลอด24ช.ม. มันจะได้ไม่ถึง300วัตต์เต็มๆด้วยซ้ำนะซิครับ 550วัตต์ที่มันเป็นวัตต์พีคอ่ะครับ
                        พัดลม ซื้อติดได้เลยครับ
                        ขอแก้ชื่อเมนบอร์ดนิดนึงครับP5N-MX ชื่อนี้นะผมใส่-เกินมาอันนึง
                        อันนี้ลิ้งเมนบอร์ดจากเว็ปเอซัสเลยครับ ท่านหาไม่เจอรึเปล่าครับ
                        http://www.asus.com/products.aspx?l1...10&modelmenu=1
                        - Supports Intel 45 nm Core 2 multi-core processors
                        - FSB 1333/1066/800/533 MHz
                        - Solid capacitors design in CPU VRM
                        - DDR2 800(OC)/667/533
                        - NVIDIA GeForce 7050 / nForce 610i
                        - Integrated NVIDIA CineFX 3.0 graphics
                        - 4 x SATA 3Gb/s with RAID function
                        - 6-channel High Definition Audio
                        - EZ Flash2 & CrashFree BIOS2
                        Last edited by safe; 6 May 2008, 02:31:14.

Comment

พี่คะ อย่าเพิ่งไปน้า~!!!! เล่นเวลาใกล้ๆ กันเลย
                          อยากรู้เรื่องนี้อ่ะค่ะ

เรื่อง HDD น่ะค่ะ 320GB แบบหัวต่อ SATA 3Gb/s
                          เรืองของ Average Seek Time: 8.5 กับ 8.9
                          2 ค่านี้ต่างกันมากไหมคะ หนูคิดว่า 8.5 กำลังดี
                          ราคาก็ต่างกับ 8.9 แค่ 260 บาทเองค่ะ
                          (แหะๆ.... แอบคำนวณนิดนึง ^^)
                          พอดีอ่านเจอในหนังสือ เห็นบอกค่ายิ่งน้อยยิ่งดี
                          พี่เห็นด้วยไหมคะ ควรซื้อแบบไหนดีกว่ากัน

โพสต์ไว้ข้างบนแล้ว แต่แก้ไขเอา กลัวพี่ไม่ได้อ่านอ่ะ
                          ถ้าพี่อยู่ตรงนี้ช่วยอีกครั้งนะคะ พรุ่งนี้กะว่าจะไปดูเซิร์ฟๆ ที่เสรีอ่ะค่า

Comment

ฝาหลัง ของเคสก็แกะทิ้งไป

เอาของเมนบอร์ดมาใส่ แทน

เอิกๆๆ

พาวเวอร์ก็ซื้อตัว พันกว่าบาท ก็พอ ไม่ต้องไปเอาถึง สองพันกว่า เปลือง

Comment

ก็ใช่ครับยิ่งน้อยก็ยิ่งเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่า และถ้ามีNCQด้วยก็เร็วขึ้นครับ
                              อธิบายเพิ่มNCQ
                              อย่างข้อมูลที่HDDต้องอ่าน มีชุด1,2,3
                              โดยทั่วไปไม่NCQ HDDก็จะหมุนอ่านหาข้อมูล ชุด1,2,3 ตามลำดับ
                              ถ้ามีNCQอย่างเช่นหมุนอยู่เจอข้อมูลชุดที่2ก่อนมันก็อ่านชุดที่2ก่อนแล้วก็หมุนหาไปเรื่อยๆเจออะไรก่อนก็อ่านก่อน

Comment

Working...
                              X