overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: อยากทราบราคาการ์ดจอครับ (รู็สึกเหมือนโดนหลอก)

OverclockZone Member

Default อยากทราบราคาการ์ดจอครับ (รู็สึกเหมือนโดนหลอก)

ผมเล่าทั้งหมดเลยละกันครับตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยดี แต่เตรียมใจรับคำตอบแล้วครับ

คือผมวานให้พี่จัดสเปคคอมให้ ทุกอย่างผมไม่ติดใจ มาติดใจตรงราคาการ์ดจอครับ
    ตอนแรกพี่เค้าจัดสเปค GeForce 8500GT ให้ แต่ผมอยากเปลี่ยนเป็น GeForce 8600GT และยอมเพิ่มเงิน

แต่พอซื้อและจัดลงเคสมาถึงบ้านแล้ว ผมเช็คด้วย dxdiag ดูปรากฏว่าเป็นรุ่น GeForce 8500 GT ผมก็เอะใจถามพี่ทำไมเป็นรุ่น 8500GT เค้าบอกของหมดเลยเอาตัวนี้มาแทนแล้วเค้าบอกว่ารุ่นเป็นรุ่น XFX ซึ่งพิเศษกว่าไว้เล่นเกม และแพงกว่า 8600GT แบบธรรมดา

สเปคเป็นดังนี้ครับ GF 8500GT 450M 1GB DDR2 TV DVI PCI-E ซื้อมาด้วยราคา 3400 บาทคับ
    ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้อะครับเพราะพี่แกเอากล่องทิ้งเรียบเลย เหลือแต่กล่องเมนบอร์ดให้ ใบเสร็จก็ไม่มีให้(ผมทราบสเปคการ์ดจอจากที่ห้อยลูกบิดประตูที่แถมมาอะครับ)
    อยากถามว่าราคา 3400 บาท นี่แพงเกินจริงรึเปล่าครับ

ต้องขอโทษที่พิมพ์ยาวเกินไปนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member [S]and[R]abbit's Avatar

http://www.jib.co.th
    ลองเช็คราคาครับ ถ้าไม่มีกล่องยังพอว่า ไม่มีใบเสร็จด้วยผมว่าโดนฟัน+ราคาเพิ่มอ่ะคับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ราคานี้มันแพงกว่า 8600GT อีกครับ

น่าจะเข้ามาถามสเป็คในนี้นะ คนที่นี่จริงใจทั้งนั้น ^^"

OverclockZone Member tanachai's Avatar

พี่ท่านซื้อจากร้านไหนหรอครับ ลองโทรไปถามดูครับ ที่ร้านน่ะ
    1024/GF-8500 GT SUPER PALIT TV-Out./DVI/PCI-E DDR2 2-Y 3,370

1024/GF-8500 GT SONIC PALIT TV-Out./DVI/PCI-E DDR2 2-Y 3,300
    ที่เช็คมาก็ราคาเท่านี้อ่ะครับ จากหน้าเว็บ
    Last edited by tanachai; 3 May 2008 at 21:33:36.

OverclockZone Member

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง -_/\_-
    ถ้าเป็นตัวใดตัวหนึ่งในสองอันนี้คงจะดีอะครับ จะได้ไม่คิดมาก
    1024/GF-8500 GT SUPER PALIT TV-Out./DVI/PCI-E DDR2 2-Y 3,370

1024/GF-8500 GT SONIC PALIT TV-Out./DVI/PCI-E DDR2 2-Y 3,300
    คิดมากเพราะเกรงว่าโดนพี่ตัวเองต้มนี่ล่ะครับ T_T ร้านต้มยังพอปลอบใจตัวเองว่าผิดเป็นครูอะครับ (ผมเอะใจตอนที่บอกเค้าว่าตอนจะไปซื้อขอไปด้วย พี่แกก็ทำเสียงประมาณว่าจะไปด้วยทำไม)
    Last edited by Blackguard; 3 May 2008 at 21:56:31.

OverclockZone Member tanachai's Avatar

ผมว่าท่านลองไปขายตัวนี้แล้วไปซื้อ 8600 512 m หรือ 3650 ยังดีกว่าน่ะครับ เพราะตัวนี้ถึงจะมีแรม กิกนึง แต่ก็แค่ ดีดีอา 2 เท่านั้น และแรมขนาดนี้มีไปก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์หรอกครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

8500GT มันตัวละ 2500 บาทไม่ฝช่หรอครับ

8600GT DDR3 256Mb ถึงจะราคา 3300 บาทครับ

อันนี้คงแพงด้วยแรมที่มีมากน่ะครับ 1024 เมก

OverclockZone Member safe's Avatar

ราคาไม่แพงเกินไปสำหรับ1G แต่แรมขนาดนั้นเอาไปทำไรอะไร ถึงแรมแค่512ก็ไม่แตกต่างเท่าไหร่หรอกเพียงเศษเสี้ยว ไปขอเปลี่ยนเลย ถ้าเพิ่งซื้อ เราจะเอาตัวนี้มันจัดตัวนี้มาทำไมมันไม่บอกเรา ตั้งแต่ตอนประกอบ ทุเรศ

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

โดนต้มแล้วล่ะ ไม่มีทางที่ 8500 จะแรงกว่า 8600 หรอก

จะอ้างว่า 8600 ของหมดก็ไม่ได้เห็นมีเกลื่อนเลย

เขากะเอา 8500 ไห้คุณตั้งแต่แรกแล้ว

ความคิดโคตาระโบราณเลยครับ วัดความแรงของการ์จอที่ความจุของแรมบนตัวการ์ด
    Last edited by Mr.T; 4 May 2008 at 00:43:18.

OverclockZone Member swordman2's Avatar

การ์ดจอแรงไม่ได้วัดที่แรมคร้าบบ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ไหงเอาตัว DDR2 มาเทียบกับอีกรุ่นซึ่งเป็น DDR3 ง่ะ.... แล้วมันจะเหลือเหรอ

Moderator Gearhead's Avatar

ใช้ GPUZ เช็คเลยครับ ว่าเป็นยี่ห้ออะไร

ดูตรง Subvendor ครับ

DDR อะไร
    Core/Mem อะไร

เช็คได้หมดครับ
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

กิน น่ม

OverclockZone Member Trex's Avatar

โดนซะแล้วครับท่าน ถ้าเป็นผมถ้าบอกไม่มีก็ไม่เอาครับ ราคาการ์ดตอนนี้ลงมากมาย ผมโทรไปถามเพื่อน ตอนนี้XFX8600GT ที่พันทิพย์ เหลือ34 แล้ว เศร้าเจง

OverclockZone Member Khow's Avatar

ข้อคิด:ควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนซื้อครับ
    ปล.พี่เขากินตังคุณไปเที่ยวแล้วครับ
    ผมเคยประกอบคอมให้คนอื่นผมก็บอกตรงๆนะว่า 8600GT มันดีกว่า
    ลักษณะแบบนี้บอกได้คำเดียวว่าไม่จริงใจครับ
    ผมประกอบเครื่องทุกเครื่องมีใบเสร็จราคาของร้านนะครับค่าเหนื่อยผมคิดแยกครับ ไม่ให้ลูกค้าเสียใจครับคุยกันตรงๆสบายใจ
    Last edited by Khow; 4 May 2008 at 17:43:32.

OverclockZone Member YooM-MA-TooD's Avatar
    [ชลชาย](C.R.U) ชลบุรี

ทำงี้ได้ไงอ่ะ หลอกคนไม่รู้ หน้าห..าจิงๆ

คนไม่รู้อ่ะย่อมไม่ผิด แต่คนที่ผิดคือคนที่รู้แล้วมาหลอก

พี่ชายที่คุณว่านี่หมายถึงพี่ที่รู้จักกัน หรืออ่ะไรครับ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

ฟ้อง สคบ.เลยครับ โทรไปเลย ไม่งั้นมันไม่เข็ดกัน ถึงแม้จะฟ้องเรื่องสเปคไม่ได้ ก็เอาเรื่องกล่องกับใบเสร็จ แต่ยังไงให้ยืนเรื่องบอกสเปคไม่ตรงไว้ก่อนครับ
    http://www.ocpb.go.th/index.asp
    เบอร์โทรสายด่วน 1166 ครับ

ลักษณะนี้ทางร้านมันจะระบายของเก่าออกด้วยน่ะ ท่าทาง

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2540 เป็นรัฐธรรมนูญฉบับแรกที่ให้ความสำคัญของการคุ้มครองผู้บริโภค โดยบัญญัติถึงสิทธิ
    ของผู้บริโภคไว้ในมาตรา 57 ว่า"สิทธิของบุคคลซึ่งเป็นผู้บริโภคย่อมได้รับความคุ้มครองทั้งนี้ตามที่กฎหมายบัญญัติ"

พระราชบัญญัติคุ้มครองผู้บริโภค พ.ศ. 2522 ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดย (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2541 ได้บัญญัติสิทธิของผู้ บริโภคที่จะได้รับความคุ้มครอง
    ตามกฎหมาย 5 ประการ ดังนี้

1. สิทธิที่จะได้รับข่าวสารรวมทั้งคำพรรณนาคุณภาพที่ถูกต้องและเพียงพอเกี่ยวกับสินค้าหรือบริการ ได้แก่ สิทธิที่ จะได้รับการโฆษณาหรือการ
    แสดงฉลากตามความเป็นจริงและปราศจากพิษภัยแก่ผู้บริโภค รวมตลอดถึงสิทธิที่จะได้รับทราบ ข้อมูลเกี่ยวกับสินค้าหรือบริการอย่างถูกต้องและเพียงพอที่จะ
    ไม่หลงผิด ในการซื้อสินค้าหรือรับบริการโดยไม่เป็นธรรม

2. สิทธิที่จะมีอิสระในการเลือกหาสินค้าหรือบริการ ได้แก่ สิทธิที่จะเลือกซื้อสินค้าหรือรับบริการโดยความ สมัครใจของผู้บริโภค และปราศจากการ
    ชักจูงใจอันไม่เป็นธรรม

3. สิทธิที่จะได้รับความปลอดภัยจากการใช้สินค้าหรือบริการ ได้แก่ สิทธิที่จะได้รับสินค้าหรือบริการที่ปลอดภัย มีสภาพและคุณภาพได้มาตรฐาน
    เหมาะสมแก่การใช้ ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อชีวิต ร่างกายหรือทรัพย์สิน ในกรณีใช้ตามคำแนะนำหรือระมัดระวังตามสภาพของสินค้าหรือบริการนั้นแล้ว

4. สิทธิที่จะได้รับความเป็นธรรมในการทำสัญญา ได้แก่ สิทธิที่จะได้รับข้อสัญญาโดยไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบจากผู้ประกอบธุรกิจ

5. สิทธิที่จะได้รับการพิจารณาและชดเชยความเสียหาย ได้แก่ สิทธิที่จะได้รับการคุ้มครองและชดใช้ค่าเสียหาย เมื่อมีการละเมิดสิทธิของผู้บริโภค
    ตามข้อ 1, 2, 3 และ 4 ดังกล่าว

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

หง่ะ พี่ที่ว่านี่ใจพนักงานในร้านรึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ คงฟ้องไม่ได้ -_-"

OverclockZone Member Trex's Avatar

โหเล่นอ่างรัฐธรรมนูญเลย เยี่ยมเจง แต่ผมว่ามันอ้างไม่ได้หรอกนะครับ เพราะคนซื้อเห็นและยอมรับสภาพในการซื้อแล้ว ความรับผิดชอบเลยตกอยู่กับผู้ซื้อ มิใช่ผู้ขายครับ เดี๋ยวนี้ร้านคอมส์ ต้มกันเยอะจังว่ะ เสียวแทนเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks