overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ตอนนี้ Vista x64 SP1 เริ่มนิยมกันยังครับ

OverclockZone Member

Default ตอนนี้ Vista x64 SP1 เริ่มนิยมกันยังครับ

คือเริ่มนิยมของผมคือ มันรองรับโปรแกรมเพิ่มยังครับ ? มีปัญหาอะไรมากมั๊ย

เพราะผมเคยลองมาหมดและตั้งแต่ XP 32, 64 ยัน Vista 32, 64 ก็ใช้ได้ทุกตัวนะ

ตอนนี้ผมใช้ XP 64 อยู่ คือกะจะล้างเครื่องครั้งใหญ่ๆ ครั้งนึงง่ะ แล้วจะไปใช้ Vista 64 อีกรอบ จะดีไหมครับ สำหรับปัจจุบัน

แล้วความเร็วในการทำงานของโปรแกรมโดยรวมมันเร็วกว่ามั๊ยครับ (ผมไม่เคยสังเกตุในจุดนี้)

ขอบคุณที่ตอบครับ

ผมมีเทสที่เกี่ยวกับการเล่นเกมไว้ครับ ระหว่าง Windows XP SP2 กับ Windows Vista SP1 ลองกดเข้าไปดูที่ลายเซนต์แล้วเข้าไป อ่านใน GeForce 8800GT VS GeForce 9600GT ดูแล้วกันครับ

จะลองเข้าไปดูฮะ...

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ผมว่า นิยมที่จะมองข้ามน่ะครับ อิอิ

OverclockZone Member Nightmare156's Avatar

ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ

ใช้มา เกือบสัปดาห์ละ

ความรู้สึกส่วนตัว ผมว่าไว กว่า

ส่วนเรื่องเกมส์

FrameRate ต่างกันประมาณ 5-10 ครับ เห็นผลกับเกมส์เดียว คือ Crysis (อันนี้ลองนานแล้ว)

ส่วนเกมส์อื่น FPS อยู่ที่ 40+ นั่นก็คือ ไม่กระตุกครับ ถึง XP จะทำได้ 45+ 50+ ยังไงไม่กระตุกก็คือไม่กระตุกครับ

เรา ว่า มันยัง ดี กว่า Xp ด้วยซ้ำนะ แรกๆ มา ลอง ใช้ Vista ธรรมดา ยังไม่ใช่ Vista Sp1 ค่อยข้างจะมี ปัญหา เรื่องเล่น เกมส์ ออนไลน์ เยอะ เกี่ยวกับ พวก Xtrap แต่ ถ้าเป็น nProtect ก้อ เล่นได้ สบาย แต่ ความ ลื่น ของ ภาพเกมส์นั้น สู้ Xp ไม่ได้ เลยหันมาใช้ Xp แต่มัน ชอบ ค้าง ในบางเวลา ไม่เหมือน Vista ก้อเลย มาใช้ Vista Sp1 เลย

OverclockZone Member can007's Avatar

Vista SP1 + 790FX, SB600 and RAID 0 = "Disk reading error has occured Press Ctrl + Alt + Del to restart" ลองมา 5 รอบเป็น 5 รอบตอนนี้เลยใช้ Build 6000 อยู่ครับ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

crysis ต้องไปเล่น med แล้ว natural mod เอาครับ เศร้ามาก T^T ใช้ HD3870 อยู่

แต่การใช้งานทั่ว ๆ ไปลื่นดีครับ ไม่ค่อยติดขัด

OverclockZone Member swordman2's Avatar

ใช้อยู่ครับผม *0*

หลายเดือนแล้วยังไม่มีปัญหาจ้า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้อยู่ทั้ง PC และ โน๊ตบุ๊ก
    Vista 64-bit Untimate
    ใช้ร่วมกันกับ XP 32-bit ( 2 OS ) ส่วนมากเล่นที่ XP

OverclockZone Member redman's Avatar

Talking ..อ่านะ

เหมือนกันเลยครับ ต้องเลือกเอาจะเอาอันไหน
    ประมาณว่า รักพี่เสียดายน้อง
    1. ใช้งานง่าย ปรับแต่งง่าย ยกให้ xp เพราะความเคยชิน
    2. กินแรม กินทรัพยากร มากกว่า ทะงที่โมแล้ว หรือปรับแต่ง ส่วนตัวแล้ว ยังไงผมว่า vista กินมากว่าครับ
    3. เรื่องกราฟฟิก เด่นกว่า ยกให้ vista เลย คนอื่น ว่าไงอ่า direct x10 ครับ นำโด่ง
    4. อีกเรื่องนึงผมว่า ระบบ64 บิท นี่ เหมือนจะทำให้ cpuที่เป็น64 บิท ทำงานเต็มที่มากกว่า32 บิทอ่านะ copy files ผมว่าเร็วกว่านะครับ ระดับ GB
    -ส่วนตัว ผมใช้ OS XP PRO64 BIT ครับ shoutdown ไม่ถึง10 วิ ปรับแต่งเองนิดหน่อย แต่ก่อนลงมาหลานตัวแล้วครับ มันไม่ชอบ+อยากลองพวก วินใหม่ๆๆ
    -ที่ลงแล้ว น่าเล่น ก็พวก xp ture fast ครับ เร็วดี
    มีอย่างนึงที่อยากบอกเพื่อนๆ ครับ
    ---- มีโปรแกรมตัวนึ้ หลายคนอาจรู้แล้วนะครับ ตัวนี้ VLITE กับ NLITE ครับ สะกดถูกป่าวหว่า
    ---- ใช้สำหรับทำวินโด้ xp กับ vista ในแบบที่ต้องการครับ ( ลองทำแล้วยังไม่สำเร็จเลย )

กำ กำ กำ

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

Quote Originally Posted by Krit View Post
    ผมมีเทสที่เกี่ยวกับการเล่นเกมไว้ครับ ระหว่าง Windows XP SP2 กับ Windows Vista SP1 ลองกดเข้าไปดูที่ลายเซนต์แล้วเข้าไป อ่านใน GeForce 8800GT VS GeForce 9600GT ดูแล้วกันครับ
    ทำรีวิวได้สุดยอดเลยครับ
    แต่ของผมเคยลอง 3870*2 ระหว่าง xp กับ vista จากโปรแกรม 3d mark06 vista ชนะไปมากกว่า 3000 คะแนนเลยครับ

OverclockZone Member dek-kom's Avatar
    http://www.krapalm.com/

ผมก็ใช่มาตั้งแต่เดือนมกราคม ถึงตอนนี้ก็จะ 5 เดือนละ แจ่มครับท่านใช้มา 5 เดือนลงไป 2 ครั้ง ลงครั้งล่าสุดก็ เดือน มีนาคมประมานต้นๆเดือน ปัญหาที่ลงใหม่เพราะHD มันเน่าไม่เกี่ยวกับระบบ Vista ใดๆๆ

Bookmarks

Bookmarks