Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม Supply + CPU ช่วยทีครับ ผมจนปัญญา !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม Supply + CPU ช่วยทีครับ ผมจนปัญญา !!

หลังจาก ฟ้าลงคอมครับ ผมได้เปลี่ยน Supply 350W ( Noname ) + Mainboard ทั้งชุด

ผลออกมาว่า คอมผมติดๆดับนะครับ บางทีเล่นๆไปมันจะค้าง แล้วลองไปดูที่เคท ปรากฏว่า

พัดลมของ Supply + CPU มันจะหมุนเบามากกว่าปกติเลยอะครับ ต้องปิดเครื่องโดยสวิท SUpply

ถึงจะเปิดใหม่ได้ บางทีเปิดแทบไม่ติด ต้องจับเคท ตะแคงๆไปมา พัดลมมันถึงหมุนปกติครับ และหลัง

จากนั้น คอมก็เปิดได้เป็นปกติ แต่วักก็เป็นอีก ดับอีก ดูจากสาเหตุก้อมาจากที่เดิม พัดลม Supply +

CPU หมุนค่อยเหมือน อาจารย์ผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะครับ ผมจนปัญหาและ

ปล. ถ้าบอกว่าไฟไม่พอ Supply ตัวเดิม 280W HDD CD-Rom อย่างละตัว ไฟมันยังพออยู่นะครับ แต่นี่ 350W

ผมสันนิฐานมั้วๆๆนะคับ ผมว่าจากไฟฟ้าที่ฟาดลงมาสู่คอม ทำให้ระบบต่างๆๆของคอมคุมเปลี่ยนไป คอมคุณอาจจะกลายเ้ป็นซุปเปอร์คอมก้ได้นะ55+ เพราะสายฟ้าตกลงมาคอมทำให้คอมแรงขึ้นเหอๆ ผมล้อเล่นๆๆเหอๆ
    อาจจะเป็นที่ Supply ไม่ก้ เมมบอดละคับ

Comment

ยี่ห้อไรหว่า บอกหน่อยได้ป่าวคับพอเป็นแนวทาง ถ้ามีตัง (นิดหน่อยนะ) ซื่อ Gview Silver ก็ได้คับ ถูกหน่อย
      แต่รูปร่างสวย WATT ไม่เต็มหรอกคับแต่ใช้ได้ถ้าอุปกรณ์ไม่เยอะนะ

Comment

ขอรายละเอียดเครื่องหน่อยมีอะไรบ้าง พัดลมกี่ตัวเป็นต้น

Comment

พัดลม Supply + CPU ช่วยทีครับ ผมจนปัญญา !!

CPU : Intel P4 3.0
          Main Board : ASUS PS48000-X
          VGA : GeForoce FX 7900
          HDD : 40GB
          Ram : Kingtons 1024Gb B400

ครับ ส่วนยี่ห้อ Supply ของกะหรั่ว ครับ ไม่มียี่ห้อเลย -*- ผมดูแล้วน่าจะเป็นของมือสอง

ส่วนพัดลมเหรอครับ ^^ มีแต่พัดลม CPU ละครับเพราะผม เปลือยฝาเล่นเลย

ลืมบอกไปครับ แฟนผมเป็นคนเอาไปซ่อม -*- หลังจากที่ฟ้าลองคอมอะครับ

Comment

คิดว่าเป็นที่เมนบอร์ดนะ แต่สงสัยของคุณจะไม่มีประกันแล้วล่ะมันเก่ามากมาย คงต้องเอาให้ร้านดีๆเช็คดูละครับ ซัพพลายถูกรึแพง ยังไงถ้ามันปกติมันก้ต้องเปิดดคอมได้ปกติครับ เสป็คท่านพอๆกะเครื่องพ่อผมเมื่อ4ปีก่อนแต่ของพ่อผมไม่มีการ์ดจอ ตอนนั้นผมซื้อซัพพลายตัวละ 350 มาติดให้ ทุกวันนี้ใช้มา4ปีก็ยังไม่มีอะไรเสียเลย
            Last edited by safe; 3 May 2008, 22:22:03.

Comment

รุ่นนี้กราฟฟิกออนบอรด์หรือเปล่า ถ้าออนบอรด์ลองถอดการด์จออกก่อน ดูว่าไฟยังพอหรือเปล่า

Comment

ถ้าบอกไฟไม่พอ -*- ของเดิม Supply ผม 280W นะครับ กลุ้มใจจริงๆเลย -*-

Comment

Originally posted by powergames View Post
                  ถ้าบอกไฟไม่พอ -*- ของเดิม Supply ผม 280W นะครับ กลุ้มใจจริงๆเลย -*-

Supply 280W -

นั่นรุ่นโบราณวัตถุเลยนะครับ

เดี๋ยวนี้อย่างตํ่าต้อง 350 W ครับ เลือกยี่ห้อดีๆ ก็จะส่งผลให้อายุการใช้งานของเครื่องคอมยาวนานขึ้น

เพา่เวอร์ไม่ดี ไม่มีคุณภาพ เกิดวันไหนมีป้ญหาขึ้นมา เพา่เวอร์ห่วยๆ์ก็พาเจ๊งไปทั้งเครื่องก็มีมาแล้วครับ

Comment

เอ่อคือเครื่องท่าน280wตัวเก่าคงจะเป็นวัตเต็ม 350ห่วยๆมันคงจะไม่พอจิงๆนั่นแหละ ผมว่าลองpsuดีๆ มาต่อดูถ้าติดก็นั่นล่ะpsu ท่านวัตไม่พอ ถ้าไม่ได้อีก คิดว่าเมนบอร์ดคงจะไปด้วยนะครับ

Comment

เปลี่ยนทั้ง เมนบอร์ด และ power แล้วใช่ไหมครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด แล้ว cpu ใช้ของเดิม ram เดิม ถ้าเป็นตามนี้ ถอด cpu และ ram มาดู มีรอยไหม้ หรือเปล่า ถ้าไม่มี ลองทำความสะอาด slot ram โดยใช้ กระดาษทราย เบอร์อย่าหยาบมา ขัดใน slot ram ใส่ ram แล้วลองดูใหม่ครับ

Comment

-*- เอ่อ เครื่องคุณ แดรกไฟ เกินกำลัง PSU แย้วนะครับ
                        350W ของคุณมันไม่ใช่ watt เต็ม แต่มันเป็น watt พีค

ลองซื้อ psu ใหม่นะ แนะนำ เสียเงินซัก 650 บาท ได้ของดี watt แรง เต็มหรือเปล่าไม่ทราบ แต่สวย+หนักมาก (ใส่หินถ่วงป่าวฟะ)

ยี่ห้อ dtech ครับพ้ม

Comment

เปลี่ยนPSU เถิดถ้าไม่อยากให้คอมเกิดใหม่ เหอๆ

Comment

ถ้าเปลี่ยน PSU D-tech 450W ไอ้ที่ราคา 400บาท มันจะหายมะครับ ( บางทีต้องกระแทกถึงติด !! )

Comment

ลองหามาเทสก่อนดีไหมครับ หรือไม่ก็ยอมเสียตังไปร้านให้เค้าเทสให้เลย เอาชัวดีกว่า
                              แต่ผมคิดว่าไหวนะ ผมมีเครื่องนึงเสป็คเท่าของเท่าเลยต่างเพียงการ์ดจอ ผมใช้เพาเวอร์ตัวละ 350ถูกๆยี่ห้อไรก็ไม่ติด มันยังใช้ได้เยย ทุกวันนี้ยังเปิดบิทอยู่24ช.ม.เลยครับ

Comment

Working...
                              X