overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอความช่วยเหลือด่วน โดนไวรัสหรือ script ตัวนี้ ไม่ทราบว่ามันทำอะไร

OverclockZone Member

Default ขอความช่วยเหลือด่วน โดนไวรัสหรือ script ตัวนี้ ไม่ทราบว่ามันทำอะไร

ขอความช่วยเหลือด่วนมากๆ คือ น้องไปโหลดตัว script dos หรืออะไรไม่ทราบ มาจากเพื่อน ตอนนี้ไม่ทราบเลยว่าเจ้า script หรือไวรัสตัวนี้มันทำอะไรคอมเราไปบ้าง แต่อาการคือ คุย M ไม่ได้

คิดว่าน่าจะเป็น Script ไม่น่าจะเป็นไวรัส เพราะnorton ตรวจไม่พบ ผมว่ามันน่าจะสั่งให้คอมเราทำอะไรซักอย่าง เพราะเคยเจอมาเหมือนกัน ตอนนั้นเจอสั่งให้เปิดไฟวอล แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย ต้องลง windows ใหม่เลย เพียงแต่ไม่รู้ว่ามันทำอะไร เลยอยากขอร้องผู้เชี่ยวชาญเรื่อง script ง่ายๆ หรือเรื่อไวรัส ช่วยดูโปรแกรมตัวนี้ให้ทีว่ามันสั่งให้ทำอะไร

โหลดที่นี้ครับ คำเตือน เป็นไวรัสหรือ script ที่ไม่รู้จัก
    http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/zip

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

ใครจะเป็นหนูหล่ะเนี่ย

nanam
    Guest

ป่าวครับ ไม่ได้ให้มาเป็นหนู แต่อยากให้ผู้ที่มีความรู้เรื่อง dos ว่าเขาเขียนสั่งให้คอมเราทำอะไร เท่านั้นเองครับ แต่ก็เตือนแล้วว่าไฟล์นี้อาจจะเป็นไวรัส หรือ script ที่สร้างความเสียหายกับคอมเรา ซึ่งผมโดนแล้วเกิดอาการดังกล่าว

ทีนี้ผมเห็นมันเป็นโปรแกรมที่รันผ่านทาง dos น่าจะวิเคราห์ได้ไม่ยาก เลยอยากรบกวนใครที่มีความรู้ช่วยดูให้ครับ

OverclockZone Member amstel's Avatar

อุเหม่ รู้ว่าเป็นไวรัสยังอุสาห์อัพมาให้โหลดน้ำใจงามจริงๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

หิหิหิ
    น่ากลัวจริงๆ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

โหลดเลยครับพี่น้อง

OverclockZone Member

รบกวนช่วยอ่านก่อนต่อว่าผมได้ไหมครับ ผมมาขอความช่วยเหลือเพราะคิดว่ามันเป็น script ง่ายๆที่สั่งให้คอมเราทำอะไร เผื่อจะมีผู้รู้ที่เขียน script เป็น ช่วยผมได้ แต่นี้เล่นต่อว่าผม เหมือนผมมีเจตณาไม่ดี

ผมก็ไปขอความช่วยเหลือหลายที่ เช่นที่พันทิป
    http://www.pantip.com/tech/software/...SV2574261.html
    ผมก็ทำตามที่เขาบอก เอาลิงค์ส่งทางอีเมลไปให้บริษัทไวรัส ตอนนี้ก็รออยู่ว่าเขาจะทำอย่างไร

ขอจริงๆเถอะครับเรื่องต่อว่า ผมก็เคยขายของในเวปนี้ 2 3 ครั้ง ว่ากันเสียๆหายๆแบบนี้ ผมเสียหายนะครับ ผมก็เขียนบอกไว้ละเอียดแล้ว ทำไมไม่อ่านกันก่อนละครับ
    Last edited by nanami; 6 May 2008 at 09:51:12.

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

ท่าน nanami ครับหากท่านเป็นคอมและลงวินโดวเองเป็นละก้อแนะนำให้ลงวินโดวใหม่ครับ อย่ามัวจะไปแก้มันเลยครับ เอกสารสำคัญ (ยกเว้นหนัง xxx หรือ อย่างอื่นเราสามารถหามาใหม่ได้คับ) ก็ก๊อปเก็บไว้ ใน HD หรือ Flash Drive แล้วก็ Format HD แบบ Full เลยครับแล้วลงใหม่ซะก่อนที่จะได้คอมเครื่องใหม่ครับ อย่างท่านเจอตัวนี้ ลองอ่านท่านนี้ดูสิครับแค่สปายแวร์เอง ก็แนะนำให้เขาทำแบบนี้คับ
    ที่นี่ครับ
    เจอพร้อมๆ กันกับท่านละมั้ง

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

ตามไปอ่านที่1000ทิพแระ ลงใหม่เหอะครับ ก่อนที่จะได้คอมเครื่องใหม่หากลงไม่เป็นก็ลองศึกษาดู(หรือเสียเงินจ้างเขาลง) ก่อนที่ท่านจะได้คอมเครื่องใหม่ และเอกสารสำคัญทั้งหมดก็ไม่เหลือ (หากเป็นไปได้คอมเครื่องนั้นไม่ต้องเปิดอีกครับ เพราะ Application มันจะทำลายระบบของ HD RAM M/B) นอกนั้นก็ตามเม้นที่ลิ้งค์ให้นะครับ (ข้างบน)

Bookmarks

Bookmarks