Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ HDD

1. ใครรู้มั้งครับ ท่านเทพทั้งหลาย ว่า HDD notebook ใช้ไฟ กี่ V ครับ
    เพราะว่ามีเอ็กบล็อกอยู่ USB จ่ายไฟไม่พอ เอาหม้อแปลงมาเสียบกลัวมันจะเสียอะครับ
    ใครรู้บอกที่ครับ......ถ้าไม่มีหม้อแปลงแล้ว คอมมองไม่เห็น HDD เลยครับ
    2. ถ้าเราปรับที่ เพาว์เวอร๋ซัฟไพร์ได้ไหมครับเกี่ยวกับไฟ USB อะ

ช่วยหน่อยนะครับ...........มากๆๆ

ฮาร์ดดิสก์ 2.5" ใช้ไฟ 5V. กับ 3.3 V. ครับ.. (ในตัวเดียวใช้ไฟ 2 ชุด)
    ฮาร์ดดิสก์ 3.5" .ใช้ไฟ 12V กับ 5V.

ปรกติสายเพาเวอร์ซัพพลาย(PSU) จะมีแค่ 5 กับ 12 V.

แต่ถ้าเป็นแบบฮาร์ดดิสก์แบบ SATA จะออกแบบมาเพื่อ 3V. ด้วย

๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘

ข้างบนนั้นเป็นความรู้เบื้องต้น..
    ต่อไปตอบคำถามครับ

ถ้า USB จ่ายไฟให้ Encloser ไม่พอ ให้ใช้ไฟ จากอแด็ปเตอร์ภายนอกได้ครับ..

โดยปรับแรงดันไว้ที่ 5V.

ส่วนไฟ 3 V. ที่ฮาร์ดดิสก์ต้องใช้ก็ใช้จาก Regulator ภายในตัวฮาร์ดดิสก์เอง หรือจาก Box

Comment

ฮาร์ดดิสก์ 2.5" ใช้ไฟ 5V. กับ 3.3 V. ครับ.. (ในตัวเดียวใช้ไฟ 2 ชุด)
      ฮาร์ดดิสก์ 3.5" .ใช้ไฟ 12V กับ 5V.

ปรกติสายเพาเวอร์ซัพพลาย(PSU) จะมีแค่ 5 กับ 12 V.

แต่ถ้าเป็นแบบฮาร์ดดิสก์แบบ SATA จะออกแบบมาเพื่อ 3V. ด้วย

๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘

ข้างบนนั้นเป็นความรู้เบื้องต้น..
      ต่อไปตอบคำถามครับ

ถ้า USB จ่ายไฟให้ Encloser ไม่พอ ให้ใช้ไฟ จากอแด็ปเตอร์ภายนอกได้ครับ..

โดยปรับแรงดันไว้ที่ 5V.

ส่วนไฟ 3 V. ที่ฮาร์ดดิสก์ต้องใช้ก็ใช้จาก Regulator ภายในตัวฮาร์ดดิสก์เอง หรือจาก Box

Comment

Working...
      X