overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: อยากทำคอมให้เสียงดีๆโคครๆทำไงดีค่ะ

Default อยากทำคอมให้เสียงดีๆโคครๆทำไงดีค่ะ

อยากทำคอมให้เสียงดีๆโคครๆทำไงดีค่ะ
    นอกเหนือจากลำโพง
    จะใช้ sound card แบบไหนดี
    แล้วจะแต่งคอมยังไงดีค่ะ

อยากเอาไว้ใช้ร้องเพลง อัดเสียงอ่ะค่ะ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ใช้ โปรแกรมเสียง ดีๆ
    ใช้ file / CD คุณภาพเสียง ดีๆ
    ใช้ card คุณภาพ ดีๆ
    ใช้ สายเชื่อมต่อคุณภาพ ดีๆ

ถ้าใช้ร้องเพลงอีก ก็ต้องใช้ ไมค์คุณภาพดีๆ และ monitor ดีๆ เช่นกัน

แต่ทั้งหมดนี้ราคา ไม่ดีครับ กระเป๋าอาจฉึกง่ายๆ

* ขอให้แต่แนวทาง ไม่แนะนำ แบรนด์สินค้านะครับ

OverclockZone Member Essung's Avatar

.....

OverclockZone Member

หาซื้อ AMPLIFIER มาติดกะ Com เลยครับ กลายเป็น ระบบ สเตอริโอได้ทุกแบบเลย ^^

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ซื้อหูมาเปลี่ยน เป็นหูทองครับ อิอิ

แซวเล่นขำๆเน้อ

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

ต้องมีตังเยอะๆก่อนครับ อุอุ

ชุดลงตัวของผมนะ
    soundcard SB X-Fi XtremeMusic = 3500
    ลำโพง Boston BA790 = 4000
    เสียงคมกริ๊บนิ๊งๆ มีมิติ ซ้าย ขวา กลาง ชัดเจน และ ข้างซ้ายและขวา(ฟังแล้วรับรู้ได้ระดับนึง)

เดว Boston MM226 มาอาจได้ซื้อเพิ่มอีกครับ สนนราคาที่ต่างประเทศตอนนี้ = 5900
    อยากจะเล่น BOSE บ้าง แต่ตามสบายเลยครับ แค่ Boston ก็เกินพอสำหรับผมละ
    ไม่มีตัง ต้องมี 15,000+ ไปซื้อ HT ดีๆสักชุดดีก่า

คุณ จขกท. เตรียมเงินไว้สัก 10,000 รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมไช้ กับ g9 ชอบ 2zs มากกว่า x-fi ครับ ถ้า จขกท เอามาฟังเพลงนี่ 2ตัวนี้ต้องลองฟังเอง ชอบตัวไหนก็ตัวนั้น(~_~)
    แล้วซาวการ์ดดีๆมันก็มีหลาย ยี่ห้อเลยตอนนี้ ลองดูๆที่เค้าหิ้วๆกันมาขายครับ มีตั้งแต่4000กว่าจบไปถึงหมื่นกว่าๆเลย

ลำโพงนี่ก็แล้วแต่ชอบ ฟังเพลงอย่างเดียวคงต้อง 2.0 ไม่ก็2.1 แล้วแต่ชอบเลย

เรื่องความชอบ หูไครหูมันครับ เสียงดีของเขา อาจจะไม่ไช่เสียงที่เราชอบก็ได้

อยากเอาไว้ใช้ร้องเพลง อัดเสียงอ่ะค่ะ
    ถ้าเอาไว้ร้องเพลงเฮฮาปาตี้ อัดเสียงสนุกๆนี่ ซื้อไมล์เพิ่มจากสิ่งที่มีก็น่าจะพอครับ

แต่ถ้าทำจริงจัง เน้นคุณภาพจริงๆเนี้ย แนะนำอ่านหนังสือ โอเวอร์ไดร์ หรือ คอม มิวสิค หน้าโคนามีไห้เลือกมากมายครับ มีเทส รีวิว วิจารอีกตั้งหาก
    แต่ของจำพวกนี้ ราคาน่าตกใจ

OverclockZone Member

ผมกะลังหาทางทำ อ่านเว็บมาเดือนกว่าแล้ว ไม่ไปไหนเลย (จนกิ๊กมีแฟนใหม่แล้ว ) เดี๋ยวมาบอก นอนก่อนคืนนี้ บายจ้ะ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ลองมาฟังบ้านผมไหมครับ แล้วจะรู้ว่าเสียงสวรรค์เป็นไง อิอิ

OverclockZone Member For Fun's Avatar

ขอขนาดห้อง และงบที่มีด้วยครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เรื่องความชอบ หูไครหูมันครับ เสียงดีของเขา อาจจะไม่ไช่เสียงที่เราชอบก็ได้
    กำ ถ้าร้องเพลงแล้วไม่ hit note ซักตัว แล้วบอกว่า เราเพราะของเราล่ะ ? ก็ผิดมาตรฐานไปหน่อยหรือเปล่าครับ เครื่องเสียง อุปกรณ์ต่างๆ ก็เช่นกัน ต้องมี Standard ของตัวมันเอง ก็ต้องชอบไปในแนวทางแต่ละ Standard ก่อนมั้งครับ แล้วค่อย Advance

ถ้าคิดจะใช้หูคุณเองเป็นตัวตัดสินล่ะก็ ต้องฟังเยอะๆ ครับ เยอะมากๆ แล้วค่อยว่ากัน อะไรแค่ชอบ หรือ อะไรคือชอบที่สุด ไม่ใช่ไปซื้อมาแล้วบอกว่าชอบ แล้วเจออีกรุ่นชอบมากกว่าที่ซื้อมาแล้ว อย่างนี้ก็สิ้นเปลืองเปล่าๆ ทำไมไม่ลอง หา ไกด์จากคนที่เคยฟังมาแล้ว แล้วค่อยนำ ไกด์ต่างๆ ที่คิดว่าตัวเราชอบ มาเป็นแนวทางการเลือก แล้วเลือกสิ่งที่ชอบที่สุดล่ะครับ ผมว่าน่าจะประหยัดทั้งเวลา และ เงินกว่านะ
    Last edited by Aeromancer; 5 May 2008 at 02:46:54.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

กำ ถ้าร้องเพลงแล้วไม่ hit note ซักตัว แล้วบอกว่า เราเพราะของเราล่ะ ? ก็ผิดมาตรฐานไปหน่อยหรือเปล่าครับ
    ผมว่าเยอะแยะไปครับ เพลงที่เราฟังแล้วนึกในใจว่า มันแย่ขนาดหนัก แต่มันก็ดันมีคนชอบ
    หรือบางเพลงเราชอบ แต่ชาวบ้านเค้าไม่ฟังก็ถมเถ

แต่ก็ไม่ได้หมายถึงเรื่องนั้น
    ผมหมายถึง เสียง ที่ได้
    คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน
    เหมือนหูฟัง pk2 หลายคนบอกชอบมากๆๆ สุดๆๆ
    แต่ดันมีบางคนบอกเสียงมันบาดหูซะ
    คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน

ง่ายๆ เหมือนลองถามดูซิ ว่าไครชอบเสียง x - fi หรือ 2zs มากกว่ากัน
    ต่างคนมันก็ต่างชอบ

ไม่ใช่ไปซื้อมาแล้วบอกว่าชอบ แล้วเจออีกรุ่นชอบมากกว่าที่ซื้อมาแล้ว อย่างนี้ก็สิ้นเปลืองเปล่าๆ ทำไมไม่ลอง หา ไกด์จากคนที่เคยฟังมาแล้ว แล้วค่อยนำ ไกด์ต่างๆ ที่คิดว่าตัวเราชอบ
    ผมถึงบอกไง ว่าหูไครหูมัน ต้องไปลอง ที่ลองก็มีเยอะครับ
    ลองเอง ฟังเอง ที่ฟังเยอะ ดีกว่านั่งจำขี้ปากชาวบ้าน คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน เส้นวัดมันอยู่ตรงไหนล่ะ Standard

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ลองจับคู่ Creative Audigy2 ZS กับ Boston BA635 แล้วตั้งลำโพงให้ได้ตำแหน่งดูครับ
    เสียงดีใช้ได้ในราคาประหยัด(รึเปล่า)
    เลิกใช้ Altec Lansing VS4121 ในบัดดล
    Last edited by Pat_CSSU; 5 May 2008 at 07:21:52.

OverclockZone Member JO's Avatar

เพิ่งได้ Digital Music SX มาทำให้ X-Fi Music กระเด็นออกจากเครื่องทันทีด้วยความ***งชั้นอย่างชัดเจน

ล่าสุดเปลี่ยนสายสัญญาณเป็น In-Akustik Stargate S-1 ทำให้สาย Monster Mini to Mini กระเด็นเข้ากรุอีกเช่นกัน

อิ อิ
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:34:25.

OverclockZone Member Trex's Avatar

Digital Music SX ---หามาจากหนไดท่าน เสียงดีกว่าX-Fi อีกหรือย่าลองจริง แล้วPort นี่USB หรือเปล่าครับ ช่วยชี้แนะหน่อย แล้วX-Fi ขายแล้วเหรอครับ ท่านJO

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by Trex View Post
    Digital Music SX ---หามาจากหนไดท่าน เสียงดีกว่าX-Fi อีกหรือย่าลองจริง แล้วPort นี่USB หรือเปล่าครับ ช่วยชี้แนะหน่อย แล้วX-Fi ขายแล้วเหรอครับ ท่านJO

ซื้อมาจาก HWH ที่แฮปปี้แลนด์ IT ที่บางปิเมื่อวานอะเห็นมีอยู่ 2กล่องเลยสอยมาพอดี(เดี๋ยวขาย X-Fi ได้จะไปสอยเพิ่มอีกตัวไปหัยสาว)

ฟังเพลงเทียบ X-Fi Music กะ Audigy2ZS กะ Audigy1DE ที่ผมเคยใช้นี่พูดคำเดียวว่า***งชั้น

ส่วน X-Fi Music คิดว่าไม่กี่วันน่าจะลงขาย พอดีเพื่อนมันจะยืมไปลองกะ SAAG ว่าเสียงดีขึ้นจาก ACL883 หรือป่าว

อิ อิ
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:33:51.

Digital Music SX -- เท่าไหร่ครับ ประกันไหนเอ่ย

Quote Originally Posted by Trex View Post
    Digital Music SX -- เท่าไหร่ครับ ประกันไหนเอ่ย
    ซื้อ3920บาท ของจากร้าน HWH ส่วนใหญ่ก้ประกัน AlinkCrop หรือ A&L เดิมนั้นละครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ขึ้นอยู่กับว่าคุณตีความคำว่า "เสียงดีๆโคครๆ" ไว้ขนาดไหนครับ (^-^)
    หลายๆคนมักจะใช้คำ คำเดียวกัน แต่ความหมายนั้นมักไม่เหมือนกันตามความชอบและความรู้สึกส่วนตัวครับ
    เพราะสิ่งเหล่านี้จะเป็นตัวแปรผกผันระหว่างเสียงที่ต้องการกับเงินที่ต้องเดินออกจากกระเป๋า
    โดยคั้นกลางการเดินทางออกของเงินในกระเป๋าด้วยสภาวะมั่นคงทางจิตใจและความมองเห็นถึง
    ความจำเป็นและเหมาะสมกับตัวเองครับ(^-^)

ถ้าต้องการแบบ "อยากเอาไว้ใช้ร้องเพลง อัดเสียงอ่ะค่ะ"
    คุณควรเลือกระบบเสียงที่มีการเจือปนของสีสันให้น้อยที่สุด
    และแสดงเสียงออกมาได้อย่างตรงไปตรงมาทีสุด
    ส่วนใหญ่ซาว์การ์ดระดับใช้ตามบ้านทั่วไปจะมีเจือปนสีสันค่อนข้างสูงครับ

ลองไปตามโชว์รูมเครื่องเสียงดังๆ ที่เค้ามีขายอุปกรณ์สำหรับห้องอัดเสียง
    แล้วขอเค้าลองฟังดูนะครับ น่าจะได้แนวทางจริงๆว่า เราชอบเสียงแบบใด
    จะได้เป็นการวางแผนการเดินดูและเลือกซื้อได้อย่างถูกทาง
    หรืออย่างน้อยก็ทำให้มีการวางแผนการซื้อที่ดีครับ

******อย่าลืมหาสไตล์เสียงที่ตัวเองชอบให้พบก่อนนะครับ******

ขอให้โชคดี และมีความสุขกับเสียงเพลงนะครับ(^-^)

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks