Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dac ใช่รวมกับลำโพง 5.1 ได้ไหมค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dac ใช่รวมกับลำโพง 5.1 ได้ไหมค่ะ

Dac มันมีขายที่ไหนค่ะ แล้วจะสังเกตยังไงว่ามันเล่นเสียง dts ได้ และเป็นแบบ 24 bit แล้วต่อกะลำโพง 5.1 ได้ป่าว ราคาประมาณเท่าไหร่

1 DAC ที่ว่า คงหมายถึง External DAC / USB DAC มีไว้ แปลง สัญญาน Digital จาก S/P DIF หรือ USB ให้เป็น analog

ปกติจะรับ PCM 2 Channel เท่านั้น

-----------------------------------------------------------------------------------

2 ส่วนที่จะใช้กับ ลำโพง 5.1 เรียกให้ถูกคือ Decoder box

ที่หาได้ในไทยจะมี Creative DDTS-100 ข้างในประกอบด้วย ชิพ Decoder และ DAC 6 channel

สามารถรับสัญญาณ DTS 5.1 Dolby digital 5.1 จาก S/P DIF ที่มาจากเครื่องเล่น DVD

หรือคอมพิวเตอร์ (ต้อง set ค่้่าให้ถูกต้องด้วย) และถอดระหัส เป็น PCM 6 Channel

แล้วผ่าน DAC 6 channel ในตัวมัน กลายเป็น analog 5.1 ออกสู่ลำโพง

และแน่นอน มันรับ PCM 2 channel สูงสุด 24Bit 96 Khz

ฟังเพลง เล่นเกมส์คอม เป็น pcm 2 channel ไฟจะขึ้นว่า Stereo

หากดูหนัง DTS/Dolby digital และสั่ง S/p dif passthrough อย่างถูกต้อง ก็จะมีไฟขึ้นว่า DTS / Dolby digital

Last edited by battlecruiser; 4 May 2008, 14:42:14.

Comment

ถ้าจะเอาแบบEx รอท่านอื่นตอบอีกทีครับ ผมรู้แค่DDTS-100 ไม่ก็ต้องเล่นAVRไปเลย

*จูน นิดครับ
      Dac>Digital-to-analog converter หรือ วงจรเปลี่ยนสัญญาณDigitalไปเป็นanalog
      มันมีอยู่ทั่วไป ทั้งในการ์ดเสียง เครื่องเล่นดีวีดี AVR เครื่องเล่นmp3 ลำโพงDigital ทั่วๆไปรอบตัวเราครับ
      ดีแย่ต่างกันไปตามแบรนด์ ที่ผลิต
      Last edited by akirosspop; 4 May 2008, 14:39:40.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        1 DAC ที่ว่า คงหมายถึง External DAC / USB DAC มีไว้ แปลง สัญญาน Digital จาก S/P DIF หรือ USB ให้เป็น analog

ปกติจะรับ PCM 2 Channel เท่านั้น

-----------------------------------------------------------------------------------

2 ส่วนที่จะใช้กับ ลำโพง 5.1 เรียกให้ถูกคือ Decoder box

ที่หาได้ในไทยจะมี Creative DDTS-100 ข้างในประกอบด้วย ชิพ Decoder และ DAC 6 channel

สามารถรับสัญญาณ DTS 5.1 Dolby digital 5.1 จาก S/P DIF ที่มาจากเครื่องเล่น DVD

หรือคอมพิวเตอร์ (ต้อง set ค่้่าให้ถูกต้องด้วย) และถอดระหัส เป็น PCM 6 Channel

แล้วผ่าน DAC 6 channel ในตัวมัน กลายเป็น analog 5.1 ออกสู่ลำโพง

และแน่นอน มันรับ PCM 2 channel สูงสุด 24Bit 96 Khz

ฟังเพลง เล่นเกมส์คอม เป็น pcm 2 channel ไฟจะขึ้นว่า Stereo

หากดูหนัง DTS/Dolby digital และสั่ง S/p dif passthrough อย่างถูกต้อง ก็จะมีไฟขึ้นว่า DTS / Dolby digital

X-fi Elite pro กับตัวนี้ ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ (หรือจะซื้อตัวนี้แล้วไปใช้กับ 2ZS ดี)

X-fi Elite pro ถอดได้เหมือนตัวนี้รึเปล่าครับ

A&L น่าจะจ้างคุณไปเป็นพนักงานนะ

ดูท่าทางจะเก่งกว่าพนักงานที่เค้ามีอยู่อีก -*-
        Last edited by For Fun; 4 May 2008, 15:24:54.

Comment

จริงๆ แล้ว DAC Chanel มี 2 ประเภท ครับ คือ Stereo DAC และ Multi Chanel DAC ทำหน้าที่ต่างกัน แต่ส่วนใหญ่ที่ขายๆ กัน จะเป็น Stereo DAC

สำหรับ จขกท
          - DAC มีไว้ Convert สัญญาณ เท่านั้น
          - Decoder Chip ทำหน้าที่ ถอดรหัสสัญญาณ ต่างๆ เช่น DTS , Dolby Digital , HDCD

โดยปกติ DAC Stereo ที่เอามาต่อภายนอก จะต้องต่อ สัญญาณ Digital มาเข้า DAC แล้วออกไปที่ภาคขยาย (Amp)

แต่กับ พวก สัญญาณ DTS หรือ Dolby จำเป็นต้องมี ภาคถอดรหัส ก่อนที่จะเข้า Multi Chanel DAC อีกที

Chip DAC ทั้งสองแบบนี้ จะต่างเบอร์กันครับ เช่น

- CS4341 เป็น Stereo DAC 2 Ch
          - CS4364 เป็น Multi Chanel DAC 8 Ch

ศึกษาเรื่อง DAC เพิ่มเติม
          Cirrus http://www.cirrus.com/en/products/pro/areas/PA65.html
          Texas Intruments http://focus.ti.com/analog/docs/data...&contentType=4
          Last edited by Aeromancer; 4 May 2008, 22:35:10.

Comment

เดาว่าคุณคงคาใจเล็กๆ เพราะคงเพิ่งเริ่มต้น อีกทั้งแต่ละคนที่เขาแนะนำหนะ เขาระดับเซียน วิชาการแน่นปึ๊ก .... แต่ผมคนขี้เกียจหาข้อมูลวิชาการ จะคุยแบบบ้านๆ นะ
            คือ... คุณคงคาดหวังว่า หาซื้อไอ้ DAC มาแล้วมันจะเปลี่ยนเครื่องเสียงให้เพราะสุดยอดขึ้น (หวังมากไป อิๆ)
            ซึ่ง ... จริงๆแล้ว DAC มันก็มีอยู่แล้วที่การ์ดเสียงหนะแหละ แต่เขาแค่ไม่พอใจ DAC ที่สิงอยู่ในการ์ดเสียงเดิม เลยจะหา DAC ใหม่ มาทำงานแทนตัวเดิม ด้วยใจหวังว่ามันจะดีขึ้น ....คือว่าก็ว่านะ ผมก็เล่นเสียงมาตั้งแต่หนุ่มน้อยๆ ยังฟังไม่ออกเลยว่า มันทำให้เพราะขึ้น(หรือเปล่า) เพราะผมไม่ได้เน้นการตรวจสอบ...ผมรู้แค่ว่าเสียงมันแค่เปลี่ยนไปเล็กน้อย (แต่นั่นหมายถืงคุณใช้การ์ดเสียงแบบดีๆแล้วนะ) ผมขอแค่ เสียงใสกรุ๊งกริ๊ง เสียงทุ้มตึ๊บๆ แน่น ชัด...ซึ่งผมก็ปรุงเอาที่ปุ่ม ทุ้ม กลาง แหลม (ทำเหมือนปรุงก๋วยเตี๋ยวตามใจชอบ) (แต่พวกเซียนเขาจะไม่ปรับอะไรที่เครื่องเลย ยุ่งยากมาก ซึ่งผมลองดูแล้วม่ายไหววว ผมต้อง ....ตอนเช้าฟังเพลงรักหรือเพลงสากลอีซี่ๆ ก็ปรุงเพิ่มแหลมใสเล็กน้อย ลดทุ้มหน่อย พอบ่ายฟังเพื่อชีวิตแนวอคูสติค พอค่ำฟังสโลว์ร็อค ก็เพิ่มเบสส หน่อย ปรับนิสสสนึง แบบไม่รู้จบ อิๆ)
            สรุป ... หนึ่ง ... DAC ที่มีขายจะใช้เพิ่มคุณภาพแบบ "สองลำโพง" นะ เพราะขั้วต่อตรงตูดมัน มีแค่สองอัน
            สอง.... DAC เพิ่มคุณภาพเสียง "ดูหนัง" แบบ 5.1 ว่าก็ว่านะ ผมยังไม่เคยเห็น (อาจมีนะผมไม่รู้)
            สุดท้าย ... ผมเดาว่าคุณคงจะหาชุดดูหนัง+ฟังเพลง ในตัวเดียวกันโดยใช้ "คอมพิวเตอร์" (ปล. ไม่ใช่ชุดดูหนัง”บ้าน”นะครับนั่นต้องจัดใหม่ ) ซึ่งนั่นก็แค่หา การ์ดเสียงดูหนังฟังเพลง แบบ”แพงๆหน่อย”(ราคามักจะแปรผันตามคุณภาพ ) DAC ในการ์ด ก็จะดีเยี่ยมไปด้วย ก็มี ตระกูล X-FI , AsuS , Onkyo ที่เว็บนี้ขายกันโครมๆ ( ปล. ลำโพงก็ต้องดี แผ่นเพลง-หนัง ก็ต้องดี ไม่ใช่เอาเอ็มพีสาม มาฟัง หรือแผ่นหนังที่ถูกบีบ มาฟัง-ดู )

Comment

DAC เพิ่มคุณภาพเสียง "ดูหนัง" แบบ 5.1 ว่าก็ว่านะ ผมยังไม่เคยเห็น (อาจมีนะผมไม่รู้)
              ตัว Chip DAC เองน่ะมันมีครับ แต่จะไปเพิ่มคุณภาพเสียงดูหนังหรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจ แต่กระบวนการดูหนัง Multi Chanel จำเป็นต้องมี Decoder ดังนั้น ทั้ง DAC Multi Chanel และควบ Decoder จึงออกมาเป็น DDTS 100 ไงครับ

เดี๋ยวนี้คนก็เล่น AVR กันเยอะแล้วด้วย DAC Multi ใน AVR เอง ก็ใช่ว่าจะห่วยอะไร ยิ่งรุ่นสูงนี่ก็ เอามาดูหนังฟังเพลงได้เลย ไม่ต้องแยกชุด

ดังนั้นสำหรับ จขกท การปรับปรุงเสียงสำหรับดูหนัง คือการต่อ Digital ออกมาคุณภาพเสียงที่ได้จะดีขึ้นครับ สิ่งที่จะตอบโจทย์ข้อนี้ของคุณ มี 2 Solution ครับ

1. สำหรับงบประมาณที่ไม่สูงมาก และต้องการใช้ ของที่มีอยู่แล้วให้เป็นประโยชน์ ก็คือ DDTS 100 ต่อ Digital เข้ามาที่ DDTS100 และ Out ออกลำโพงไป

แต่ถ้าต้องการฟังเพลง ลองเทียบ DAC (หรือรุ่น การ์ด Sound) คุณภาพ และ ประสิทธิภาพ ของ DDTS100 หรือ ของ การ์ดดีกว่าน ก็ใช้ Analog อันนั้นฃ

2. AVR + ลำโพง Passive ยกชุด เหมือนหลายๆ คนในนี้เค้าใช้กัน ต่อ Digital Out จากการ์ดเข้า AVR เมื่อดูหนัง และ ต่อ Analog Out เมื่อฟังเพลง (ถ้ากรณี onboard คงต้องยอมเสียงแข็งหน่อย ฟังจาก Digital ผ่าน สาย Coax ก็ได้ ดีกว่าฟัง Analog Onboard)

Comment

ผมก็พยายามทำความเข้าใจไปด้วย ทั้งถามและลองตอบไปในตัวด้วยหลังจากตะลุยอ่านมาหลายอาทิตย์จนมึน แล้ว อิๆ ขอสรุปทีละอย่างและถามต่อเพื่อความเข้าใจยิ่งขึ้นอีก นะครับ

คุณAERO จะอัพเกรด เสียงชุดดูหนังฟังเพลง เลยตั้งสมมติฐาน ว่า ...

1. เรามี DDTS 100 แล้ว ถูกไหมครับ เลยให้ต่อ Digital จากการ์ดเสียงในคอมฯ เข้าดีโคเดอร์ DDTS100 เพื่อดูหนังเสียงเซอร์ราวด์ 5.1
                - ทีนี้ ถามต่อว่า "ถ้าเราไม่มี DDTS100 (รุ่นโบราณแล้วนะ หายากด้วย)เราใช้การ์ดเสียง รุ่นใหม่ๆ พวก X FI ,ASUS หรือ ออนเกียว จะง่ายและคุณภาพดีกว่าไหมครับ หรือรุ่นนี้ USB Sound Blaster X-FI Surround 5.1 ( ประมาณ3000 บาท ) งามมากครับ กระทู้ใกล้ๆกันเขาเอามายั่ว

2. อัพเกรดโดย ซื้อ AVR + ลำโพง ชุดดูหนังบ้าน มาต่อเพิ่มใช่ไหมครับ ...อือ ถ้าผมเข้าใจถูก ก็ยังไม่ถามต่อเพราะขอแจมตรงชุดคอมฯให้เข้าใจก่อน

Comment

Originally posted by Sundayloveyou View Post
                  ผมก็พยายามทำความเข้าใจไปด้วย ทั้งถามและลองตอบไปในตัวด้วยหลังจากตะลุยอ่านมาหลายอาทิตย์จนมึน แล้ว อิๆ ขอสรุปทีละอย่างและถามต่อเพื่อความเข้าใจยิ่งขึ้นอีก นะครับ

คุณAERO จะอัพเกรด เสียงชุดดูหนังฟังเพลง เลยตั้งสมมติฐาน ว่า ...

1. เรามี DDTS 100 แล้ว ถูกไหมครับ เลยให้ต่อ Digital จากการ์ดเสียงในคอมฯ เข้าดีโคเดอร์ DDTS100 เพื่อดูหนังเสียงเซอร์ราวด์ 5.1
                  - ทีนี้ ถามต่อว่า "ถ้าเราไม่มี DDTS100 (รุ่นโบราณแล้วนะ หายากด้วย)เราใช้การ์ดเสียง รุ่นใหม่ๆ พวก X FI ,ASUS หรือ ออนเกียว จะง่ายและคุณภาพดีกว่าไหมครับ หรือรุ่นนี้ USB Sound Blaster X-FI Surround 5.1 ( ประมาณ3000 บาท ) งามมากครับ กระทู้ใกล้ๆกันเขาเอามายั่ว

2. อัพเกรดโดย ซื้อ AVR + ลำโพง ชุดดูหนังบ้าน มาต่อเพิ่มใช่ไหมครับ ...อือ ถ้าผมเข้าใจถูก ก็ยังไม่ถามต่อเพราะขอแจมตรงชุดคอมฯให้เข้าใจก่อน
                  ถ้าดูหนัง การ์ดเสียงหลายตัวถอดDTSในตัวไม่ได้ครับ
                  ถ้าฟังเพลง การ์ดหลายตัวคุณภาพเสียงดีกว่า และง่ายกว่าครับ จึงนิยมต่อAnalog ไปโดยตรง
                  ----------------------------------------------
                  เรื่องความง่าย
                  ถ้าใช้"งาน"แค่คอม การต่อตรงจากการ์ดสะดวกและง่ายกว่า
                  แต่ถ้าใช้เครื่องเล่นอื่นๆ หรือ ps3 xbox DVDplayer การต้องต่อผ่านคอมมาลำโพงมันดูยุ่งยาก
                  และ ต้องผูกติดคอมตลอด DDTS-100หรือAVRจึงได้เปรียบกว่า
                  Last edited by akirosspop; 5 May 2008, 15:42:55.

Comment

อ่าปวดหัว สรุปไปโชว์รูมเครื่องยกมาซักชุด แล้วเอาUSB เสียบจบ

Comment

Originally posted by Sundayloveyou View Post

<----------------สรุป ---------------------------------------------------->

1. ถูกต้องครับ (ถ้ามี DDTS 100 นะ) ต่อ Digital จากการ์ด เข้า DDTS จาก DDTS ก็ ออก Amp + ลำโพง หรืออะไรก็แล้วแต่ ศรัทธา อันนี้รู้ๆกันอยู่ละ

จากที่ถาม
                      - กรณี ดูหนังนะ ถ้าไม่มี DDTS ล่ะ ทำไง การต่อ Digital เข้า Decoder หรือ จะ AVR อะไรก็แล้วแต่ ได้เสียง ดีกว่าการต่อจาก Analog เข้าลำโพง อยู่แล้วครับ

- กรณีฟังเพลง โดยปกติแล้ว เค้าจะต่อ Analog จากการ์ดเข้าลำโพง แต่นั่นหมายถึงการ์ดที่ได้เสียงดี มีคุณภาพ แต่ว่า... กรณีที่มีการ์ดเสียงที่แย่ และ DAC ไม่ได้คุณภาพ หรือรุ่นต่ำกว่า DAC ที่มีใน DDTS ก็ต่อ Coax มาเข้า DDTS เลย

2. ก็ตามนั้นครับ

ผมว่า DAC ก็สำคัญนะครับ 16 bit 96khz กับ 24 bit 192khz ก็เห็นความต่างเหมือนกันนะครับ
                      Last edited by Aeromancer; 6 May 2008, 00:27:19.

Comment

แล้วลำโพงที่เรามีต้องรองรับเสียงแบบ dts ด้วยป่าวค่ะถึงจะเสียงแบบ dts แท้ๆ และจะรู้ได้ยังไงว่าลำโพงของเราต่อแบบ digital หรือขับเสียงออกเป็นดิจิตอลได้ หรือเสียงแบบดิจิตอลมันขึ้นอยู่กับความสามารถของซาวการ์ดของเรา แล้วถ้าเรามีsound card ที่ถอดรหัส dts ได้ก็ไม่จำเป็นต้อง ซื้อพวก Decoder ใช่ไหมค่ะ สามารถต่อเข้าลำโพงได้โดยตรงเลยใช่ไหมและจะได้เสียงแบบดิจิตอลด้วย

Comment

Originally posted by sing2525 View Post
                          แล้วลำโพงที่เรามีต้องรองรับเสียงแบบ dts ด้วยป่าวค่ะถึงจะเสียงแบบ dts แท้ๆ และจะรู้ได้ยังไงว่าลำโพงของเราต่อแบบ digital หรือขับเสียงออกเป็นดิจิตอลได้ หรือเสียงแบบดิจิตอลมันขึ้นอยู่กับความสามารถของซาวการ์ดของเรา แล้วถ้าเรามีsound card ที่ถอดรหัส dts ได้ก็ไม่จำเป็นต้อง ซื้อพวก Decoder ใช่ไหมค่ะ สามารถต่อเข้าลำโพงได้โดยตรงเลยใช่ไหมและจะได้เสียงแบบดิจิตอลด้วย

1 แล้วลำโพงที่เรามีต้องรองรับเสียงแบบ dts ด้วยป่าวค่ะถึงจะเสียงแบบ dts แท้ๆ

ไม่เกี่ยว

แค่มี เครื่องเล่น และตัวถอดระหัส DTS ก็พอแล้ว

----

2 จะรู้ได้ยังไงว่าลำโพงของเราต่อแบบ digital

จะมีที่ต่อ s/p dif Coaxial หรือ optical

2.1 ถ้ารับเฉพาะ PCM 2 channel ก็เช่น cambridge soundworks digital

หรือ BA790 มักจะเป็น ลำโพง 2.1

2.2 ถ้ารับ dolby digital หรือ DTS ด้วยก็เช่น logitec z5500 หรือ Inspire GD580

ส่วนมากเป็นลำโพง 5.1 channel

-----

3 ขับเสียงออกเป็นดิจิตอลได้ หรือเสียงแบบดิจิตอลมันขึ้นอยู่กับความสามารถของซาวการ์ดของเรา

ปกติ soundcard ทุกตัวที่มีหัว coaxial/optical

จะส่ง PCM 2 channel และ passthrought Dolby digital และ DTS ออกทาง s/p dif ได้

ใช้กับลำโพงในข้อ 2.2 เป็น การเชื่อมต่อ digital ส่ง dts/ dolby digital ให้ลำโพงถอดระหัส

----

แล้วถ้าเรามีsound card ที่ถอดรหัส dts ได้ก็ไม่จำเป็นต้อง ซื้อพวก Decoder ใช่ไหมค่ะ

ในกรณีนี้ soundcard Audigy 2ZS และ X-fi

จะถอดระหัส Dolby digital /DTS ให้กลายเป็น analog 5.1

แล้วเราก็เอาลำโพงอะไรก็ได้ มาเสียบ

ไม่จำเป็นต้องใช้ ลำโพงที่มี รับ Dolby digital และ DTS เช่นในข้อ 2.2

ถ้ามันให้เสียงในระดับที่พึงพอใจ ไม่จำเป็นต้องซื้อ decoder box

----------------

จะได้เสียงแบบดิจิตอลด้วย

การเชื่อมต่อ digital ไปดูข้อ 2 และ 3
                          Last edited by battlecruiser; 6 May 2008, 17:16:42.

Comment

เสียงแบบ dts แท้ๆ น่าจะหมายถึง เสียงที่ได้จากชิพ dsp ในภาคDecode ของHardware
                            -------------------------------------------------------
                            ดังนั้น ถ้าเรามีลำโพงคอมทั่วไป ต่อกับการ์ดเสียง ที่มีชิพ dspถอดDTS ก็ได้เสียงDTSแท้ๆ เหมือนกันครับ(แต่เรื่องคุณภาพก็เป็นอีกเรื่องนึง)

เรื่องการต่อแบบDigital
                            ----------------------------------------------------------
                            ง่ายๆ คือการที่เรานำสัญญาณในรูปแบบDigitalจากแหล่งSourceทั่วไป>>>ออกมาภายนอก
                            (เช่น คอม เครื่องเล่นDVD )ส่วนใหญ่จะเป็น S/P DIF มาที่>>> ขั้นตอนกระบวนการdac(Digital-to-analog converter )หรือMulti Channel DAC ของ AVR,Decoder,หรือลำโพงที่มีDecodeในตัว(เรียกว่าลำโพงDigital)

ถึงเป็นลำโพงDigitalสุดปลายลำโพงก็ขับเสียงเป็นAnalog อยู่ดีครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยตอบคำถามมากค่ะได้ความรู้มากเลยยอมรับว่าหนูไม่มีความรู้ด้านนี้อย่างไงก็ขอขอบคุณอีกครั้ง แต่ก็มีคำถามมารบกวนพวกพี่อีกแล้วค่ะ
                              1. ที่ต่อ s/p dif Coaxial หรือ optical ที่ซาวการ์ดมันต้องมี 2 ช่องใช่ไหมค่ะถึงจะต่อออกลำโพงแบบ 5.1 ได้
                              2. เมื่อมันมีสองช่องจะต่ออย่างไงกับลำโพงแบบ 5.1 ค่ะ เพราะปกติแล้วลำโพง 5.1ต้องใช้สายเจ็คตั้งสามเส้นเพื่อเสียบเข้า รู center, rear และก็ front หรือว่ามันมีสายแบบพิเศษที่ใช้ต่อ
                              3. ถ้าเป็นอย่างนั้นสายที่ใช้มันเรียกว่าสายไรค่ะ
                              4. อีกอย่างซาวการ์ดของหนูมันมีช่อง s/p dif optical ช่องเดียวค่ะ แสดงว่าถอดเสียง dts ได้แค่ 2.1 ใช่ไหมค่ะ

Comment

Working...
                              X