Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dac ใช่รวมกับลำโพง 5.1 ได้ไหมค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

1. ที่ต่อ s/p dif Coaxial หรือ optical ที่ซาวการ์ดมันต้องมี 2 ช่องใช่ไหมค่ะถึงจะต่อออกลำโพงแบบ 5.1 ได้

อย่างใดอย่างหนึ่ง เส้นเดียวพอ ต่อ กับลำโพงที่สามารถถอดระหัส DTS/Dolby digital

เวลาเราเล่นหนัง DVD ที่เป็น DTS/Dolby digital มันก็ผ่าน Coaxial หรือ optical อย่างใดอย่างหนึ่ง

ไปถอดระหัสเป็น 5.1ที่ลำโพง

2. เมื่อมันมีสองช่องจะต่ออย่างไงกับลำโพงแบบ 5.1 ค่ะ เพราะปกติแล้วลำโพง 5.1ต้องใช้สายเจ็คตั้งสามเส้นเพื่อเสียบเข้า รู center, rear และก็ front หรือว่ามันมีสายแบบพิเศษที่ใช้ต่อ

ในกรณีนี้คือ ให้การ์ดเป็นตัวถอดระหัส ต่อ front , rear , cen/sub เข้ากับลำโพง 5.1 ready ตามปกติ

3. ถ้าเป็นอย่างนั้นสายที่ใช้มันเรียกว่าสายไรค่ะ

ในข้อ1 ก็ใช้สาย optical หรือ coaxial อย่างใดอย่างหนึ่ง ที่ต่อ soundcard และลำโพงเข้าด้วยกันได้

ตัวอย่างรูป coaxial

ในข้อ2 ก็สาย minijack 3เส้นตามปกติแหละ

ตัวอย่าง minijack

4. อีกอย่างซาวการ์ดของหนูมันมีช่อง s/p dif optical ช่องเดียวค่ะ แสดงว่าถอดเสียง dts ได้แค่ 2.1 ใช่ไหมค่ะ

ถึง soundcard จะมี optical out

แต่หากเป็นลำโพง 5.1 ธรรมดา ที่ต้องใช้ 3แจ๊ค ก็ไม่ได้ใช้ ข้อ 1

ต้องเป็นข้อ 2 ต่อ minijack 3เส้น เข้าลำโพง
    Last edited by battlecruiser; 6 May 2008, 18:10:48.

Comment

ขอบคุณความรู้ครับ

Comment

4. อีกอย่างซาวการ์ดของหนูมันมีช่อง s/p dif optical ช่องเดียวค่ะ แสดงว่าถอดเสียง dts ได้แค่ 2.1 ใช่ไหมค่ะ

ถึง soundcard จะมี optical out

แต่หากเป็นลำโพง 5.1 ธรรมดา ที่ต้องใช้ 3แจ๊ค ก็ไม่ได้ใช้ ข้อ 1

ต้องเป็นข้อ 2 ต่อ minijack 3เส้น เข้าลำโพง

DDTS -100 เป็นตัวกลางระหว่าง

การ์ดที่ส่ง s/p dif ได้

และ ลำโพง 5.1 ธรรมดา ที่ไม่รับ S/p dif dolby digital/dTS

คือ การ์ดส่ง s/p dif optical / coaxial > DDTS-100 > minijack 3 เส้น > ลำโพง 5.1

ในกรณีนี้ ddts-100 จะเป็นตัวถอดระหัส

Comment

กระทู้นี้วิชาการเยอะ อ่านแล้วปวดหัว

Comment

แล้วถ้าหากเราต่อ sound card เข้าลำโพงธรรมดาที่ไม่ใช่ลำโพงดิจิตอล (เพราะลำโพงหนูเป็นแบบ 5.1 ธรรมดา) แต่อยากให้ได้เสียงแบบ dts จะเสียบสาย s/p dif optical อย่างไงค่ะโดยที่ไม่ต้องใช้ DDTS-100 เป็นตัวกลางนะค่ะ หาซื้อ DDTS-100 ไม่ได้แต่ซาวการ์ดหนูรองรับระบบ dts นะค่ะ (มีรูปให้ดูด้วยก็จะขอขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ)
            Last edited by sing2525; 6 May 2008, 19:13:24.

Comment

ขอถาม กรณี Audigy 2 NX ด้วยครับ ว่า ต่อ Xbox360 ส่ง Doldy digital ออกมาทาง Optic
              ผ่าน 2NX แปลงเป็น spdif กับ mini ได้เหมือนกับ DDTS-100 ใช่ไหมครับ

Comment

แล้วช่อง DIN 9 pin ไว้ใช้ทำไรค่ะ ใช่เอาใว้ต่อให้ได้เสียงแบบ dts ป่าวค่ะ หรือว่าเป็นแค่ช่องที่ไว้ใช่กับลำโพง creative โดยเฉพาะ

Comment

Originally posted by sing2525 View Post
                  แล้วถ้าหากเราต่อ sound card เข้าลำโพงธรรมดาที่ไม่ใช่ลำโพงดิจิตอล (เพราะลำโพงหนูเป็นแบบ 5.1 ธรรมดา) แต่อยากให้ได้เสียงแบบ dts จะเสียบสาย s/p dif optical อย่างไงค่ะโดยที่ไม่ต้องใช้ DDTS-100 เป็นตัวกลางนะค่ะ หาซื้อ DDTS-100 ไม่ได้แต่ซาวการ์ดหนูรองรับระบบ dts นะค่ะ (มีรูปให้ดูด้วยก็จะขอขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ)

ใช้ ลำโพงและ soundcard อะไรครับ จะได้บอกถูก ว่าควรทำอะไร ซื้ออะไร จะคุ้มเงิน หรือ อาจจะไม่ต้องเสียเงินซักบาท ก็เป็นได้

Originally posted by sing2525 View Post
                  แล้วช่อง DIN 9 pin ไว้ใช้ทำไรค่ะ ใช่เอาใว้ต่อให้ได้เสียงแบบ dts ป่าวค่ะ หรือว่าเป็นแค่ช่องที่ไว้ใช่กับลำโพง creative โดยเฉพาะ

ข้างในคือ Coaxial 3เส้น ส่ง PCM ได้ 6 channel ไปให้ DAC 6 channel ในตัวลำโพง

พบใน Soundblaster live Audigy 1 Audigy 2 / ZS

และลำโพง cambridgesoundworks FPS2000 / DTT3500 หรือพวก inspire 5700

ในกรณนี้ soundcard จะถอดระหัส DTS/Dolby digital ให้กลายเป็น pcm 6channel

แล่วส่งผ่าน Din 9 pin ไปแปลง เป็น analog 5.1 ในตัวลำโพง
                  Last edited by battlecruiser; 6 May 2008, 19:45:58.

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
                    ขอถาม กรณี Audigy 2 NX ด้วยครับ ว่า ต่อ Xbox360 ส่ง Doldy digital ออกมาทาง Optic
                    ผ่าน 2NX แปลงเป็น spdif กับ mini ได้เหมือนกับ DDTS-100 ใช่ไหมครับ

s/p dif Optical in ของ Audigy 2 NX รับเฉพาะ PCM 2 channel

Dolby digital decoder ของมันใช้ได้กับ source จากในเครื่องเท่านั้น

-------------------------------------------------------

SB extigy สามารถ decode dolby digital จาก s/p dif in ได้

http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=extigy

Comment

ถามหน่อยนะครับ
                      ระหว่างเราให้การ์ดถอด dts xfi xtream gamemer final1ty
                      และให้ decoder ถอด
                      ปลใช้กับลำโพง S750
                      ตัวไหนดีกว่ากันครับ
                      ในแง่ลายละเอียดของเสียงครับ

Comment

Working...
                      X