overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เปิดลดตัว คูณ 4000+ เล่น Dota กระตุก อ่า

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Default เปิดลดตัว คูณ 4000+ เล่น Dota กระตุก อ่า

ใช้กับ 7300gt max ถ้า ปิด ลื่นตัวแตกเยย เปิดมันกระตุกแหะ
    ผมใช้ เวอร์ชั่นนี้อยู่อะครับ CPU_XP64_MCE_XP(1.3.2) / Arock G

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

งงกับคำถาม

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ปิด อะไร เปิดอะไร งง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

มันคือ cool and Quiet อ่ะป่าว
    ถ้ากระตุก ก็ปิดไปก็ได้ครับ บางที Warcraft มันเอา CPU น้อย เลยกระตุกเพราะCPU มันไม่แรงกลับมา

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

บอกทีเปิดยังไง ผมเปิดแระมันไม่ลดครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ก็ไปเปิดในไบออสก่อนครับ
    ปกติ จะเป็นฟังก์ชั่น ใช้ชื่อจำพวก "AMD Cool & Quiet Control""AMD Cool & Quiet"ประมาณนี้
    เสร็จแล้ว F10 เซฟไบออสออกมา

มาในวินโดว์ ติดตั้งไดร์ฟเวอร์ CPU AMD driver ไม่ใช่Dualcore Optimizer นะครับ
    เสร็จแล้ว คลิกขวา Desktop เลือก properties แล้วไปที่ Screen saver กดที่ power
    ช่องบนสุด Power scheme เลือกเป็น "Minimal Power Management" เป็นอันเสร็จ
    พอดูที่Propertiesของ My computer ท่านจะเห็นว่า CPU สปีดลดลง แต่ถ้าจะดูจริงๆ ต้องใช้ CPU-Z ดูครับ

(ถ้าท่านOC ไบออสบางอัน จะปิด Cool & Quiet ทิ้งไปทันที เช่นบอร์ด Asrock แต่บางบบอร์ดไม่ปิดให้ ซึ่งเราต้องปิดเองด้วยครับ เพราะอาจแฮงก์ได้เวลาเล่นจริงๆ)

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผม ไม่ได้ คล๊อกครับ เดิมๆๆๆ ปกติผมจะเปิดไวครับ แต่เวลาเล่น ต้องปิด cool and Quiet ถึงจะลื่นปกติ อิอิ ถ้าเปิด cool and Quiet แล้วมันจะกระตุก นีสๆๆๆ ดูใน CPUZ ตัวคูณไม่กระดิก คือ 200*5 งิ
    Last edited by kidnapped1; 4 May 2008 at 22:27:22.

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

ของผมเห็น เปิดไว้ เวลาเล่นเกมส์ มันก็จะกลับมาวิ่ง แรงเหมือนเดิม
    แต่ต้องลงโปรแกรม Cool & Quiet v2.015 ที่มันแถมมากับแผ่น driver ด้วยนะคับ

ใหม่กว่าในเวปอีกหรอครับ ในแผ่น มันจะเป็น K8 ใช่ปะครับ Asrock ALiveNF6G
    คือลงทับไปเลย ปะ ครับ
    Cool & Quiet v2.015 มันของ Asus อ่า ทำไงก็ไม่หาย สรุป ต้อง ปิด cool and Quiet ก่อนเล่น Dota T_T
    Last edited by kidnapped1; 5 May 2008 at 03:32:46.

ปิด ทิ้งไปเลยก็ได้ครับ
    ลองดูไดร์เวอร์ CPU ลง
    Dualcore Optimizer
    AMD Processer Drivers

http://www.amd.com/us-en/Processors/..._13118,00.html

ขอบคุณ คราบ

OverclockZone Member villianz's Avatar

ถ้าไม่คิดจะปิด cool and Quiet ใน bios
    หา โปรแกรม CrystalCPUID มาใช้ดูนะคับ ตอนเล่นก็เปิดโปรแกรมนี้ไว้ ด้วย

OverclockZone Member pbnarakk's Avatar

ชื่อกระทู้ งง มากมาย 555

OverclockZone Member mozart's Avatar

มันคืออะไรหรอครับ ไอ้เจ้า เปิดปิดเนี่ย พอดี จะซื้อ วันศุกร์นี้แล้วครับ บอร์ดกะ cpu ประมานนั้น

แล้วที่บอก ปิดแล้วลื่นหัว แตก ทำไม ไม่ปิดตลอดล่ะครับ ในเมื่อมันแรง เปิดเพื่อ? ปรหยัดไฟหรือว่าอะไรหรือป่าวครับ

ถามดูเพื่อความรู้ครับ สงสัย จริงๆๆ ๆ คนรู้น้อย อิอิ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ตอนแรกนึกว่า ลดตัวคูณ แล้วเพิ่มบัส

แต่ตอนนี้ งง ?

ruxky
    Guest

ผมว่าเขาหมายถึง AA นะ - -; ไอตัวคูณที่ว่าเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks