Announcement

Collapse
No announcement yet.

แชร์อินเทอร์เน๊ตผ่าน Bluetooth

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แชร์อินเทอร์เน๊ตผ่าน Bluetooth

คือผมต้องการแชร์อินเทอร์เน๊ตจากเครื่อง PC ไปที่โน๊ตบุ๊คน่ะครับ โดยแชร์ผ่านทาง Bluetooth ... พอดีว่าเคยแชร์อินเทอร์เน๊ตจากโน๊ตบุ๊คไปโน๊ตบุ๊คผ่านทาง bluetooth ได้น่ะครับ เลยอยากแชร์จาก PC ไปโน๊ตบุ๊ค จะได้ไม่ต้องลากสายน่ะ

ปล. จะใช้ PC เป็นเครื่องต่ออินเทอร์เน๊ต แล้วแชร์อินเทอร์เน๊ตผ่านทาง Bluetooth ไปเครื่องโน๊ตบุ๊คครับ ไม่มีเงินซื้อ router ครับ ... เคยเห็นมีกระทู้นึงเคยตั้งไว้แล้วเค้าทำได้ครับ ... แต่ผมเข้าไปอ่านแล้วไม่รู้เรื่องเลย
    ...ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=159134

กระทู้นี้หรือปล่าวครับ ไม่เข้าตรงไหนบอกมาครับเดี๋ยวอธิบายให้

Comment

แชร์อินเทอร์เน๊ตผ่าน Bluetooth

ขอโทษทีครับ ... พอดีเข้ามาแล้วไม่เห็นมีใครตอบเลย เลยไม่ได้เข้ามาอีก

คือ bluetooth ที่ผมซื้อมาไม่แน่ใจว่าใช่ยี่ห้อ bluesoleil รึเปล่า (มีแผ่นไดร์เวอร์กับโปรแกรม bluesoleil แถมมาให้) พอเสียบ bluetooth เข้า pc แล้ว ก็เปิดโปรแกรม bluesoil น่ะครับ แล้วเวลาจับคู่ pc กับ notebook นี่ผมคลิกขวาแล้วใช้คำสั่ง pair แล้วก็เลือก service เป็น com port (ที่หน้าต่างโปรแกรม bluesoleil เห็นมีสัญญาณส่งไปมาระหว่าง notebook กับ pc) ตั้งแชร์เน๊ตผ่าน bluetooth แล้ว แล้วก็ตั้งค่า ip แล้ว แต่ว่ายังแชร์เน๊ตไม่ได้ครับ

ลองทำตามกระทู้ที่พี่เคยตอบไว้แล้วก็ไม่ได้ (ลองตั้งค่า ip ตามที่บอก)
      ในกรณีที่กด Share-Net จาก Lan Adaptor ที่ต่อเน็ตโดยตรงไปที่ Bluetooth Adaptor แล้วให้ทำต่อคือ
      ------------------------------------------
      ที่ Bluetooth Adaptor ของ PC1 ให้ใส่ค่า
      SUBN :: 255.255.255.0
      GW :: ไม่ต้องใส่
      DNS1 :: ไม่ต้องใส่
      DNS2 :: ไม่ต้องใส่
      ------------------------------------------
      ที่ Bluetooth Adaptor ของ PC2 ให้ใส่ค่า
      SUBN :: 255.255.255.0
      GW :: 192.168.50.1
      DNS1 :: 203.144.207.29
      DNS2 :: 203.144.207.49

แล้วพอดีคนที่เค้าตอบรอบก่อน เค้าบอกว่า "ตอนนี้ผม แชร์ได้แล้วครับ ไปตั้ง DNS ที่เครื่องลูกเป็น 192.168.0.67 ตาม adaptor ครับ" ผมสงสัยว่าตามค่า ip ที่พี่บอกมา ผมต้องไปแก้ตัวไหนก่อนรึเปล่า แล้วค่า DNS ตาม adaptor ที่เค้าบอกนี่ ดูได้จากตรงไหนเหรอครับ

สรุปที่ผมสงสัยคือ เวลาจับคู่ระหว่าง pc กับ notebook นี่ พอ pair กันเสร็จแล้ว ต้องเลือก service ในการเชื่อมต่อรึเปล่า ถ้าต้องเลือก ต้องใช้ service ตัวไหน หรือไม่ต้องใช้โปรแกรม bluesoleil ... แล้วต้องตั้งค่า ip ยังไงเหรอครับ

อันนี้เป็นค่า ip เครื่อง pc ที่ผมตั้งไว้ครับ
      IP address : 192.1.1.99
      Submask : 255.255.255.0

ส่วนที่ notebook ตั้งแบบนี้ครับ
      IP address : 192.1.1.100
      Submask : 255.255.255.0
      Default gateway : 192.1.1.99
      Preferred DNS server : 192.1.1.99

ค่า ip ข้างบน ใช้ตั้งตอนแชร์แบบ wireless ad-hoc ก็ใช้ได้อยู่ครับ

ถ้าพี่ว่างช่วยตอบหน่อยนะครับ (กลัวพี่อ่านแล้วงงจัง) ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าแล้วกันครับ
      ปล. เคยเห็นบางเว๊บบอกว่า bluetooth บางยี่ห้อแชร์เน๊ตไม่ได้ แต่ที่ผมเห็นมันมีแต่ยี่ห้อนี้ขายน่ะครับ

Comment

Working...
      X