ผมต้องการรวม partition ของ harddisk
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ผมต้องการรวม partition ของ harddisk

OverclockZone Member sind's Avatar

Default ผมต้องการรวม partition ของ harddisk

ผมซื้อharddisk มาใหม่แล้วลงwindows ในharddiskลูกใหม่ไปแล้ว ผมต้องการ
    รวมpartition ของharddiskลูกเก่า ที่ผมแบ่งpartitionไว้ผมต้องทำยังไงครับ
    harddisk ผม เป็นharddisk SATA II

OverclockZone Member

คลิ้กขวาที่ My comp > manage > Storage > Disk manament >เลือก Drive ที่ต้องการแล้วคลิ้กขวากด Delete partition (อยู่บริเวณขวาล่าง) คับ

OverclockZone Member sind's Avatar

กด delete partition ตรงไหนครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ถ้ารวมแบบเคลียร์ก็ทำตามที่ otohime แนะนำได้ครับ
    จากรูปถ้าจะลบ d: ก็คลิ๊กขวาที่ d: แล้วจะมี delete logical drive แล้วก็ลบอีกdrive
    ที่เป็นก้อนที่จะรวม หลังจากนั้นก็ create drive ใหม่ได้

แต่ถ้าหากจะรวมโดยที่ข้อมูลทั้งหมดยังอยู่ก็คงต้องหาพวก patition magic มาช่วยครับ
    พวก option merge drive (พิมพ์ถูกป่าวหนอ eng ยิ่งอ่อนอยู่ด้วยอิๆ)

หรือกรณีที่ลูกใหม่มีพื้นที่เพียงพอก็สามารถย้ายข้อมูล ไปฝากไว้ก่อนได้
    แล้วก็ทำตามแบบแรกก็ได้ครับผม

ขอบพระคุณอย่างมากครับ

OverclockZone Member

ผมขอรบกวนหน่อยครับ คือผมลองทำตามดูตามที otohimeแนะนำ เสร็จแล้วหายไปทั้ง2partitions ไม่ทราบว่ามันไปซ่อนอยู่ที่ไหนครับ และเอากลับมาอย่างไร

Bookmarks

Bookmarks