Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมต้องการรวม partition ของ harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมต้องการรวม partition ของ harddisk

ผมซื้อharddisk มาใหม่แล้วลงwindows ในharddiskลูกใหม่ไปแล้ว ผมต้องการ
    รวมpartition ของharddiskลูกเก่า ที่ผมแบ่งpartitionไว้ผมต้องทำยังไงครับ
    harddisk ผม เป็นharddisk SATA II

คลิ้กขวาที่ My comp > manage > Storage > Disk manament >เลือก Drive ที่ต้องการแล้วคลิ้กขวากด Delete partition (อยู่บริเวณขวาล่าง) คับ

Comment

กด delete partition ตรงไหนครับ

Comment

ถ้ารวมแบบเคลียร์ก็ทำตามที่ otohime แนะนำได้ครับ
        จากรูปถ้าจะลบ d: ก็คลิ๊กขวาที่ d: แล้วจะมี delete logical drive แล้วก็ลบอีกdrive
        ที่เป็นก้อนที่จะรวม หลังจากนั้นก็ create drive ใหม่ได้

แต่ถ้าหากจะรวมโดยที่ข้อมูลทั้งหมดยังอยู่ก็คงต้องหาพวก patition magic มาช่วยครับ
        พวก option merge drive (พิมพ์ถูกป่าวหนอ eng ยิ่งอ่อนอยู่ด้วยอิๆ)

หรือกรณีที่ลูกใหม่มีพื้นที่เพียงพอก็สามารถย้ายข้อมูล ไปฝากไว้ก่อนได้
        แล้วก็ทำตามแบบแรกก็ได้ครับผม

Comment

ขอบพระคุณอย่างมากครับ

Comment

ผมขอรบกวนหน่อยครับ คือผมลองทำตามดูตามที otohimeแนะนำ เสร็จแล้วหายไปทั้ง2partitions ไม่ทราบว่ามันไปซ่อนอยู่ที่ไหนครับ และเอากลับมาอย่างไร

Comment

Working...
            X