Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้องใหม่เพิ่งเข้ามา ขอคำแนะนำเรื่องการ์ดจอใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้องใหม่เพิ่งเข้ามา ขอคำแนะนำเรื่องการ์ดจอใหม่ครับ

สวัสดีครับ ทุกท่าน ขอบคุณที่เข้ามาครับ

คือว่า ผมอยากอัพการ์ดจอครับ
    ตอนนี้ใช้ NVIDIA GeForce FX 5500 256MB DDRAM 128bit อยู่ครับ เล่นเกมไม่ลื่นแล้ว
    เลยอยากขอคำแนะนำทุกท่าน เพราะไม่ได้ติดตามเรื่องฮาร์ดแวร์เลย (จริง ๆ ซอฟท์แวร์ก็ไม่ได้ตามครับ ฮา)

เมนบอร์ดผมก็โบราณตามการ์ดจอแหละครับ แหะ ๆ ASUS P4S800D-X
    Socket 478 , FSB 800 , 4*DDRAM , AGP 8X

แรมที่ใช้อยู่ 512/400 *2 ครับ

ส่วน CPU ก็ Pentium 4 3.0E 800MHz ครับ

คำถามก็คือ ถ้าจะเปลี่ยนแต่การ์ดจอ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ ที่จะอยู่ได้ไปอีกซัก 2-3 ปี
    ถ้าไม่ได้ ควรเปลี่ยน/เพิ่ม อะไรบ้างครับ
    (ป.ล. เกมที่ผมเล่นอยู่ Recommened แค่ GeForce 6800 เองครับ แต่กะลังเล็ง ASSASIN CREED อยู่เหมือนกัน 5555 :P )

ขอบคุณมากครับ

อยากเสียตังเท่าไหร่ครับ

แนะนำใหม่ยกชุดครับ

Comment

Originally posted by FujitsuLover View Post
      สวัสดีครับ ทุกท่าน ขอบคุณที่เข้ามาครับ

คือว่า ผมอยากอัพการ์ดจอครับ
      ตอนนี้ใช้ NVIDIA GeForce FX 5500 256MB DDRAM 128bit อยู่ครับ เล่นเกมไม่ลื่นแล้ว
      เลยอยากขอคำแนะนำทุกท่าน เพราะไม่ได้ติดตามเรื่องฮาร์ดแวร์เลย (จริง ๆ ซอฟท์แวร์ก็ไม่ได้ตามครับ ฮา)

เมนบอร์ดผมก็โบราณตามการ์ดจอแหละครับ แหะ ๆ ASUS P4S800D-X
      Socket 478 , FSB 800 , 4*DDRAM , AGP 8X

แรมที่ใช้อยู่ 512/400 *2 ครับ

ส่วน CPU ก็ Pentium 4 3.0E 800MHz ครับ

คำถามก็คือ ถ้าจะเปลี่ยนแต่การ์ดจอ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ ที่จะอยู่ได้ไปอีกซัก 2-3 ปี
      ถ้าไม่ได้ ควรเปลี่ยน/เพิ่ม อะไรบ้างครับ
      (ป.ล. เกมที่ผมเล่นอยู่ Recommened แค่ GeForce 6800 เองครับ แต่กะลังเล็ง ASSASIN CREED อยู่เหมือนกัน 5555 :P )

ขอบคุณมากครับ
      ถ้าจะเล่นเกม Assasin 's Creed สงสัยต้องยกชุดใหม่นะครับ - -"

ถ้าจะอยู่ถึง2-3ปี นี่ไม่รู้นะครับ อยู่ที่ว่าจะเล่นเกมแบบไหน แบบออนไลล์ก็พอไหว

7300GTddr3 AGP 2700บาท
      2600XT ddr3 AGP 3500บาท

เกินนี้ซื้อชุดใหม่ ราคา+ประสิทธิภาพ จะคุ้มกว่าครับ
      Last edited by nawachookit; 5 May 2008, 00:22:27.

Comment

หรอครับ งั้นไม่เล่นละ แหะ ๆ ส่วนงบ ไม่เกิน4พันก็ดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

ASSASIN CREED เครื่องท่านต้องยกชุดเท่านั้น

Comment

ยกชุด GF 7300GT PCI-EX 1700 ASrock wolfdale 1600 E2160 2160
            5460 บาท ขายอันเก่าได้แรมอีก 2GB DDR2 667 สบายๆ (เหลือเงินด้วยแรม2GB 1400 เอง) ส่วน HDD ใช้อันเดิมไปก่อน

Comment

HD 3850 หรือ 3870 เลย 6000-8000 เกิน 2 ปีแน่นอนถ้ามีงบทุ่มไปเลย

Comment

ถ้างบน้อยท่านต้องค่อยๆเปลี่ยน เริ่มจากเปลี่ยน CPU,M/B,RAM 3อย่างนี้รวมกันผมว่า 4000 อยู่แน่ๆ อันนี้เป็นพื้นฐาน เหลือเงินเท่าไรเอาไปอัดการ์ดจอ เพราะการ์ดจอ PCI-E ราคาไม่แพงครับ แถมยังขายของเก่าได้เป็นทุนอีก แนะนำเปลี่ยนยกชุด

Comment

จะมีคนซื้อหรือครับ ของผมว่าเก่าแล้วนา แล้วที่พันธ์ทิพย์ประตูน้ำ ร้านไหนรับซื้อมั่งอ่ะครับ น่าจะได้ราคาเท่าไร

แล้วก็อเมซซิ่งมาก 4พัน ได้ CPU,M/B,RAM เลยหรือครับ ว่าจะไปซื้อวันนี้(5 พค.) อ่ะครับ

ส่วน HD 3850 หรือ 3870 ก็น่าสนครับ แหะ ๆ แต่เมนบอร์ดผมรับได้หรือครับ

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับผม

Comment

3870 AGP ไม่มีครับ ส่วน 3850 AGP มีแต่ผมว่าไม่คุ้ม เพราะมันแพงกว่า PCI เป็นพัน เอาส่วนต่างเป็นพันไปซื้อ MB ดีกว่ามั้ยครับ

cpu + mb + ram2g ก็ตกประมาณ 5000
                    vga hd3650 ddr3 ประมาณ 3000
                    hdd ใช้ตัวเดิม

ก็พอเล่นได้แล้วครับ แบบประหยัด

ถ้าอยากปรับสุดคงต้องเหนื่อยหน่อย เปลี่ยน psu อัดเงินลง vga ส่วน cpu oc เอาก็พอไหวครับ แต่คงเกินหมื่นแหละครับ
                    Last edited by nnnnn-set; 5 May 2008, 02:50:07.

Comment

สงสัยว่า ดูโอคอร์ E2160 1.80 GHz. FSB 800 / L2 = 1 MB บัสกะ L2 แคช เท่า Pentium 4 3.0E เลยครับ แต่มันเร็วกว่าใช่ไหมครับ เพราะมัน 2 คอร์นิ รึเปล่าหว่า

Comment

Originally posted by FujitsuLover View Post
                        สงสัยว่า ดูโอคอร์ E2160 1.80 GHz. FSB 800 / L2 = 1 MB บัสกะ L2 แคช เท่า Pentium 4 3.0E เลยครับ แต่มันเร็วกว่าใช่ไหมครับ เพราะมัน 2 คอร์นิ รึเปล่าหว่า
                        คนละเทคโนโลยีกันเลยครับ แล้วก็แรงกว่า P4 3.0E เยอะมากครับ
                        ความแรง P4 3.0E ยังน้อยกว่า C 420 อีกครับ

Comment

ขอบคุณคุณอิมพีเรียลและทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ

อืม ตกยุคไปแล้วเรา 5555 ไม่เคยได้ยินแม้แต่ C 420
                          ยังงี้น่าสนใจที่จะเปลี่ยนยกชุดเเฮะ

ถ้าจะใช้เล่นเกม Assasin 's Creed spec และราคาจะเป็นยังไงหรือครับ

ไม่ต้องแพงมากก็ดีครับ เพิ่งถอยโน้ตบุ๊ค กะ My Book 750G มา กะเกม 2 เกม กรอบแล้ว :P
                          ลงเกมแล้วลองเล่น ดันเป็นเกมแบบภาพสโลวโมชั่นซะงั้น 5555 การ์ดจอคงเอาไม่ไหว

ขอบคุณครับ -/\- ขอคำแนะนำต่อไป
                          Last edited by FujitsuLover; 5 May 2008, 04:32:08. Reason: เพิมเติมข้อมูลครับ

Comment

ผมเองก็เพิ่งประกอบคอมใหม่ให้คนรู้จักไม่เอาจอ เอา CPU Board RAM2GB HDD DVD-RW ยังแค่ 8000 เองครับ CPU Board RAM ก็ประมาณ 5000 ไม่น่าจะเกินนี้ครับ
                            อยู่ได้ 2-3 ปีครับไม่แพงด้วยสำหรับการอัพเกรดและยังสามารถ overclock เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพได้ด้วย

Comment

ซื้อเครื่องใหม่ดีก่าคับ

Comment

Working...
                              X