Announcement

Collapse
No announcement yet.

_/\_ช่วยแนะนำสเปกหน่อยครับ งบ 35000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• _/\_ช่วยแนะนำสเปกหน่อยครับ งบ 35000

ผมมีความต้องการประกอบคอม PC
    ในงบประมาณไม่เกิน 35000 มีรายละเอียด ดังนี้ครับ
    ๑. การใช้งานหลักๆ
    การตกแต่งภาพ
    งานตัดต่อวีดีโอ
    สร้างการ์ตูนเอนิเมชั่น
    สร้างสื่อ CAI-Multimedia
    ไรท์แผ่นดีวีดี (พร้อมกับการทำงานอย่างอื่นไปด้วย)
    (ใช้งานวันละไม่ต่ำกว่า ๑๐ ชั่วโมงติดต่อกัน)
    ๒.การเล่นเกมส์
    ต้องการให้รองรับเกมส์ Command 3 และ Supreme ในระดับสูงสุดได้ครับ
    (เล่นครั้งละไม่เกิน 5 ชั่วโมงติดต่อกัน)
    ๓.สภาพสถานที่และการใช้งาน
    อากาศร้อนมากๆ เป็นห้องกระจกทึบ มีแต่พัดลม
    ไม่สามารถเปลือยเครื่องได้
    ใช้งานเครื่องเป็นเวลานานมาก
    ต้องการให้ทำงานพวกนี้เสร็จเร็วขึ้น เช่น พวกแปลงไฟล์ การไรท์แผ่น ฯลฯ
    ต้องการที่เสียงพวกพัดลมไม่ดังนะครับ เงียบได้เท่าไรยิ่งดี

สิ่งที่ผมอย่างให้ท่านช่วย คือเรื่องของอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ พวกยี่ห้อ รุ่น และ ราคากลาง ที่เหมาะการงานที่ได้บอกไปแล้วข้างต้น
    รวมทั้งร้านที่ไปซื้อด้วยครับ ผมจะไปซื้อที่พันธ์ทิพย์ประตูน้ำนะครับ ควรซื้ออุปกรณ์ต่อไปนี้ที่ร้านไหนชั้นไหนบ้างครับ
    ขอร้านที่ให้ประกันแท้ บริการลูกค้าดี ไม่โก่งราคาสูงนัก

รายละเอียดราคาและร้านค้า ของอุปกรณ์ที่อยากให้ท่านช่วยแนะนำ
    ซีพียู ขอเป็น Intel นะครับ ตัวที่ประมวลผลได้เร็วๆ นะครับ
    ฮีตซิงค์ ที่ช่วยในการระบายความร้อนได้ดีนะครับ และใส่กันกับซีพียูได้ครับ
    เมนบอร์ด อยากให้มีสล๊อตที่รองรับแรม DDR3 ด้วยครับ และระบายความร้อนได้ดีด้วยครับ จิ๊กกะไบต์หรืออัสซุสจะเหมาะกว่ากันครับ
    แรม ใช้ DDR2 บัสเท่าไรดี ความจุเท่าไรดี
    การ์ดจอ ใช้ของ ATI หรือ nvidia ถึงจะดีครับ สำหรับการเล่นเกมส์ ขอให้รองรับ ไดเรกเอ็ก 10 ได้ด้วยครับ
    การ์ดเสียง ใช้การ์ดเสียงแยกตัวไหนดีครับ ขอการ์ดเสียงแยกนะครับ
    ฮาร์ดิส 500 กิ๊ก หรือ เป็นแบบ 1 เทราไบต์ได้ยิ่งดีครับ
    ซีดีรอม ดีวีดีไรท์ เป็นของ li-on หรือว่า Asus หรือ Lg ดีกว่ากันครับ จำนวน 4 ตัว
    พาวเวอร์ซับพาย ขอกำลังไฟสูงๆ หน่อยนะครับ
    เคส ใช้ของอะไรดีครับที่ช่วยในการระบายความร้อนได้ดี และใส่ซีดีรอมได้ครบ
    ยูพีเอช ของอะไรดีครับที่เก็บไฟได้นานหน่อย
    การ์ดรีดเดอร์ที่อ่านการ์ดได้หลายๆ แบบครับ
    อุปกรณ์อย่างอื่นที่จำเป็นนะครับ ที่ช่วยในการระบายความร้อน และทำให้เครื่องมีอายุการใช้งานเกิน ๑ ปี
    หมายเหตุ : จอมอนิเตอร์มีแล้วครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ _/\_

Q6600 7500
    SINZ 9700 ซาวแมน 2200
    Gigabyte PE35C DS3R 4000 ส่วนตัวไม่ชอบ MB แบบนี้ จะใช้ DDR3ต้อง ถอด DDR2 ทิ้ง กว่าราคา DDR3 จะลงน่าซื้อ เทคโนโลยีที่มีอยู่ก็เก่าแล้ว ไม่รู้ ถึงเวลาจะอย่างซื้อ DDR3 หรือ จะเปลี่ยนใหม่กันดีครับ แต่ก็รุ่นนี้แหละครับ ตามที่บอก
    RAM ROX 800 2Gx2 2400
    DVDRW SATA 1000
    CASE 2000
    HDD 500G 32M x2 RAID0 7000
    PCI-E GF8800GT 7500 MOD QUARDO
    PSU ENERMAX 460W 2500

Comment

รายละเอียด ยาว เป็นหาง งู เลย

Comment

ขอบคุณคำแนะนำจากท่าน wikorn มากครับ
        อยากขอความคำแนะนำจากท่านอื่นเพิ่มเติมอีกครับ
        เผื่อจะได้ช่วยเป็นทางเลือกในการตัดสินใจ
        หากสามารถระบุร้านที่จะซื้อก้อยิ่งดีนะครับ

Comment

ก็ตามนั้นแหละครับ เพราะไม่รุ้จะจัดยังไงอีกดี

จัดมาก็จะคล้ายกันจนเหมือนเลย

Comment

Working...
          X